Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่อง Lan แบบ Peer2Peerคับ ช่วยหาสาเหตุให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่อง Lan แบบ Peer2Peerคับ ช่วยหาสาเหตุให้หน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมต่อLan 2 เครื่อง ไม่มีHub นะคับ คือใช้สายCross ยาวประมาณ 12 เมตรได้ พอตั้งค่าเรียบร้อย ก็Lan ได้ แต่ปัญหาคือ ทำไมมันต่อแล้วหลุดตลอดเลย พอหลุดมันก็ต่อใหม่เป็นอย่างนี้บ่อยเลยอ่ะคับ ไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรคับ ผมสงสัยว่าสายLan มันยาวเกินไปรึป่าวคับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ

ที่เสียบหลวมป่าวครับ สายเก่าหรือป่าว มันอาจจะเป็นสนิมได้ครับ

Comment

ลดความยาวสายเหลือ 10 M ดูซิ

Comment

ผมเคยเป็นอาการนี้ ให้ดูที่หัว จั้ม งับ จะไม่ค่อยแน่น เหมือนสายปกติ ลองตัดแล้วเข้าหัวใหม่ดูนะครับ

Comment

น่าจะเกิดจาก
          1.เข้าหัวไม่ดี (ดันสายเข้าในหัวไม่สุดหรือย้ำหัวไม่แน่น)
          2.สายหักใน

Comment

Working...
          X