Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน CPU แล้วบูทไม่ติด ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน CPU แล้วบูทไม่ติด ???

พอดีวันนี้ได้ CPU 3.0GHz (FSB 800)Socket 478 (ฟรี)มาจากเพื่อน
    แต่พอเอาไปใส่กับ ASrock P4VT8+ (Socket 478)
    แล้วบูทไม่ขึ้นครับ

พอเปลี่ยนกลับมาเป็น CPU 2.4 GHz (FSB 533) ก็บูทผ่านนะครับ

เลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

สเปคคอมที่ใช้อยู่ก็ตาม Signature เลยนะครับ

ผมว่าคุณอาจปรับแต่งไม่เป็นแน่เลย

P4 2.4 ของคุณตัวนี้ ถ้าปรับบัสเป็น 166 จะได้ความเร้ว 3.0 G เลยนะครับ
    ปรับแรมเป็น 2.5-3-3-7

หรือถ้าปรับบัสเป็น 200 จะได้ความเร็ว 3.6 GHz เชียวนะครับ
    เพราะผมก็ทำอยู่

Comment

เมื่อคุณใส่ CPU บัส 800 เข้าไป
      คุณต้องเข้าไปตั้งค่าใหม่ที่ Bios ครับ
      โดยเฉพาะแรม ต้องเป็น 2.5-3-3-8

Comment

ลองเคลียไบออส ถอดถ่านดูคับ

Comment

ไม่ใช่ว่า Socket เดียวกันจะใส่กันได้ครับต้องดูค่าบัสสูงสุดด้วย และ เเครชครับผม
          ของเก่าท่าน 533 เปล่าครับแล้วไปใส่ 800 เหอๆน่าจะเป็นอย่างนั้นนะ

Comment

AsRock ตัวนี้รองรับ FSB 800 ที่เปิดไม่ติดอาจจะต้องเครีย CMOS ก่อน ถ้าไม่ได้ อาจจะต้องแฟลชไบออส
            เพื่อไห้รู้จักซีพียูตัวใหม่ที่จะเอามาใส่ แต่ต้องแน่ใจด้วยว่าซีพียูที่จะเอามาใส่ต้องไม่เสีย ลองดูครับ

Comment

set bios ให้เป็น defualt แล้วค่อยเปลี่ยนซีพียูครับ

Comment

P4 2.4 G Bus 533 L2 1 MB ตัวนี้
                ถ้าสามารถปรับบัสเป็น 200 ได้
                จะได้ความเร้ว 3.6 G บัส 800
                เร็วกว่า p4 3.0 G ที่เพื่อนให้มาอีก

Comment

ตามข้างบนเลยครับ

Comment

Working...
                  X