overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: AMD K8 คืออะไรครับ ไม่รู้จริง ๆ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

Default AMD K8 คืออะไรครับ ไม่รู้จริง ๆ

ตามหัวข้อครับ AMD K8 คืออะไร

แล้วมี K อะไรอีก ไปเห็นอีกอันเค้าบอก K 10

แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร

OverclockZone Member nununu's Avatar

เป็นชื่อรุ่น CPU ของ AMD ครับ สมัยเก่าเขาเรียกกันแบบนี้ เหมือน Pentium 4 ครับ

AMD K 7 เป็นซีพียูพวก Socket A
    AMD K8 เป็น Athlon64 มั้ง Socket 939
    AMD K9 คือ พวก Socket AM2 กับ AM2+

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

โอ้ว ขอบคุณมาก ครับ -_-

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

K5
    K6 มี K6 / K6-2 / K6-3
    K7 มีพวก Duron / Athlon / AthlonXP สมัน 462 ครับ
    K8 พวก Sempron / Athlon64 / AthlonX2 สมัย 939-AM2 ครับ
    K9 พวก Phenom ครับ ปัจจุบัน AM2+ ครับ
    K10 Opteron socket 1207 ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

http://www.cpu-world.com/CPUs/K8/

am2 ก็ k8(บางตัว)

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

AMD K7 - - ตัว ทันเดอร์เบิร์ด เป็น Slot-A ครับ พอมาเป็น Athlon ก็เปลียนมาเป็น Socket A
    อ่านดูเพิ่งรู้ว่าเจ้า athlon มันอยู่ในซีรี k7 เก่าจิง ๆ แต่ก็ยัง เก๋าอยู่

ยังจำกันได้ไหม ... ตัวนี้ร้อนระอุเลย แต่ก็เเรงเหมือนความร้อนจิงๆ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by nunazaa View Post
    AMD K7 - - ตัว ทันเดอร์เบิร์ด เป็น Slot-A ครับ พอมาเป็น Athlon ก็เปลียนมาเป็น Socket A
    อ่านดูเพิ่งรู้ว่าเจ้า athlon มันอยู่ในซีรี k7 เก่าจิง ๆ แต่ก็ยัง เก๋าอยู่

ยังจำกันได้ไหม ... ตัวนี้ร้อนระอุเลย แต่ก็เเรงเหมือนความร้อนจิงๆ
    ผมใช้k7อยู่ครับ xp1800+ ใช้มา6ปีได้แล้ว

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

อืม...เข้ามากระทู้นี้ ต้องระลึกถึงความหลัง เมื่อยังใช้ K6-II เลยแฮะ ^^

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ไม่รู้จักผมเหรอเนี่ย อิอิ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by nunazaa View Post

หาอยาก ยากได้ๆ...

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

เดี๋ยวหาว่าผมติดตลกมากไป เอาความรู้มาแปะนิดนึงครับ

x86 หรือ 80x86 เป็นชื่อทั่วไปของสถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์สำหรับไมโครโพรเซสเซอร์ที่สร้างโดยบริษัทอินเทล ปัจจุบันสถาปัตยกรรมแบบ x86 เป็นสถาปัตยกรรมที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในตลาดคอมพิวเตอร์เดสก์ท็อป, โน้ตบุ๊คและเซิร์ฟเวอร์ขนาดเล็ก นับตั้งแต่เริ่มใช้ในไอบีเอ็มพีซี ช่วงทศวรรษที่ 80

ชื่อสถาปัตยกรรมถูกเรียกว่า "x86" เนื่องจากชื่อเรียกของไมโครโพรเซสเซอร์รุ่นแรกๆ จะลงท้ายด้วยตัวเลข 86 ได้แก่ 8086, 80186, 80286, 386 และ 486 ในภายหลังอินเทลได้เปลี่ยนไปใช้ชื่อ "เพนเทียม" (Pentium) แทนเนื่องจากไม่สามารถจดเครื่องหมายการค้าในชื่อตัวเลขได้

(ข้อมูลจากวิกิพีเดีย)

แต่พอถึงยุค 586 ทางAMD ได้เปลี่ยนชื่อเดิมๆที่ใช้ 80486DX4 ตอนนั้นมาเป็นรหัสการพัฒนา K5แทน
    เพื่อให้แตกต่างจากอินเทลครับ พอเปลี่ยนยุคอีกจึงได้เรียกรหัสต่อๆกันมา เป็น K6, K6-2, K6-3 ตามลำดับ
    โดยไม่ได้ใช้ชื่อเรียกแต่อย่างใด พอมาเข้ายุค 80786 จึงได้ตั้งชื่อK7 ว่า Athlon(ซึ่งก็มีรุ่นเล็กเป็นDuron)
    หลังจากนั้นก็พัฒนามาเรื่อยๆครับ จนมาเป็นผม เอ้ย! เป็น K8 หรือ Athlon ที่เป็นซีพียูแบบ64บิทตัวแรก
    (ของซีพียูเดกส์ทอป) แต่K9 ไม่มีนะครับ โดดไป K10 เป็น Phenom เลย

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

Quote Originally Posted by K8 View Post
    ไม่รู้จักผมเหรอเนี่ย อิอิ
    ยินดีที่ได้รู้จักครับ K8

มั่วนิ่มเฉย

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    หาอยาก ยากได้ๆ...
    ที่บ้านผม มีกองอยู่ น่ะ เจ้า ธันเดอร์เบิร์ด เนี้ย แต่มีแค่ cup กะบอร์ด

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ที่บ้านผม มีกองอยู่ น่ะ เจ้า ธันเดอร์เบิร์ด เนี้ย แต่มีแค่ cup กะบอร์ด
    ขายให้ผมถูกๆ.. ได้มั๊ยครับ เอามาเก็บครับ..
    อิอิ.. อย่าลืมคำว่าถูกๆนะครับ..

OverclockZone Member arashi_989's Avatar
    หลวงพระบาง,สปป.ลาว

เรื่อง K ๆ ของพวก king ๆ A ๆ MD

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

^_^

Bookmarks

Bookmarks