overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เซียน HDD มาชี้แจงหน่อยครับ IDE v SATA II

คนไม่รู้เรื่อง
    Guest

Cool เซียน HDD มาชี้แจงหน่อยครับ IDE v SATA II

เซียน HDD มาชี้แจงหน่อยครับ IDE v SATA II
    ผมเคยไปถามช่างซ่อมคอม ว่า IDE กะ SATA II มันต่างกันมากมั้ย?
    - เค้าบอกว่า พอๆกันนะ IDE ดูดีกว่าด้วย เพราะ ลง os ง่าย เซ้ตง่ายๆเบๆ
    - เค้าบอกอีกว่า SATA II ทำออกมา ก็ไม่ได้รับความนิยมมาก ดูจาก บอร์ด ก็ยังมี IDE อยู่

แล้วคุณเซียนๆทั้งหลาย + ผุ้มีประสบการณ์ ใช้แล้วผลเป็นยังไงบ้างครับ ประทับใจ อะไรมากกว่ากัน
    และ ถ้าเลือกได้ ท่านเลือกอันไหนครับ

OverclockZone Member

post ซ้ำครับ
    Last edited by เพื่อนมายู; 19 Nov 2006 at 00:17:44.

ความเร็วต่างกันมากครับ SATA เร็วกว่า
    สาเหตุที่บอร์ดทำออกมามี IDE ก็เพราะ HD ในตลาดยังมีอยู่ทั้งสองแบบ
    ตัวอย่างเช่น ถ้าเรามี HD IDE เราจะอัพเกรดบอร์ดเป็นรุ่นใหม่ๆ เราก็อยากจะเอา HD มาใช้ด้วยกันได้
    CD DVD Drive ทั้งหลายก็ยังไม่ออกรุ่น SATA
    เพราะฉะนั้นบอร์ดไหนทำมาไม่มี IDE ก็ขายได้กับลูกค้าเฉพาะกลุ่ม หรือขายไม่ออกเลยครับ
    เดี๋ยวนี้ถ้าไม่จำเป็นเราก็ไม่ใช้ Floppy Disk กันแล้ว แต่บอร์ดแทบทุกรุ่นก็ยังมีช่องมาให้เสียบครับ

เงี้ยแหละพวกช่าง ตอบฟายๆ

sata2 ติดตั้งง่ายก่า (ตัวเสียบ)
    ลง os ยากตรงไหนฟระ ก็เหมือนๆกัน
    ดูจาก บอร์ด ก็ยังมี IDE อยู่----> ก็จิง แต่เด๋ยวนี้ บอดหลายๆรุ่นมี IDE เพียง1รู คือไว้ต่อ cd-rom

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

พูดมาได้ไง SATA2 ไม่เป็นที่นิยม ร้านไหนฟ่ะ

OverclockZone Member Neo_ze's Avatar

Default ..

HD Sata2 300 Mb/s
    HD Sata1 150 Mb/s
    HD IDE 133 Mb/s

Sata มันไม่ดีตรงไหนกันครับ
    ลง OS ก็ลงได้ปกติไม่ต้องไปเซ็ตอะไรมากมาย

ดูเมนบอร์ดระดับบนๆ เค้าก็มีแต่ ช่องเสียบ Sata ทั้งนั้น มี IDE มาให้แค่1รูเอง

OverclockZone Member megasawa's Avatar

ผมว่าช่างร้านนี้บ้าไปแล้วอะครับ

ไม่ก็โง่แต่ไม่อยากตอบว่าไม่รู้เลยตอบสั่วๆเข้าใส่

คงตอบตามความเห็นของช่างมั้งครับ

เพราะบอร์ดบางตัวก็จู้จี้ตรงเซ้ตนู่นนี่ก่อน บางตัวก็ลงได้เลยปกติ

bp00009
    Guest

Talking

ก็เห็นด้วยกับความเห็นของช่างบ้างข้อครับ
    เพราะ HD แบบ IDE ลง ระบบWindows ได้ง่ายกว่า ไม่ต้องยุ่งยากหาแผ่นที่เก็บ Device SATA มาใช้ในตอนลง เพราะหากเป็นมือใหม่และเตรียมแผ่นไม่พร้อมมีปัญหาแน่ๆ
    ส่วนความเร็ว HD SATA เร็วกว่าแน่นอน แต่ตอนใช้งานจริง ความเร็วไม่ต่างกันมากมาย เป็น 100%
    ส่วน SATA II ยังไม่เคยใช้ไม่มีข้อมูล แต่ตอนนี้หากจะซื้อ HD ซื้อ แบบ SATA II ไปเลยดีกว่าครับจะได้ตกรุ่น ช้า...หน่อย

OverclockZone Member komazki's Avatar

คิดง่ายๆครับ ถ้าคิดอะไรได้ไกลๆ ก็ไม่ต้องมาเป็นช่างหรอกครับ ไอ้ที่เค้าเหลือ ide ไว้ก็สำหรับพวก optical drive เท่านั้นแหละ สังเกตได้ว่า บอร์ดรุ่นหลังๆ ide จะเหลือช่องเดียวแล้ว

ที่เขาบอกเเบบนั้นเพราะ Sata ใช้ ghost ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

ผมเคยไปถามช่างซ่อมคอม ว่า IDE กะ SATA II มันต่างกันมากมั้ย?
    - เค้าบอกว่า พอๆกันนะ IDE ดูดีกว่าด้วย เพราะ ลง os ง่าย เซ้ตง่ายๆเบๆ
    - เค้าบอกอีกว่า SATA II ทำออกมา ก็ไม่ได้รับความนิยมมาก ดูจาก บอร์ด ก็ยังมี IDE อยู่
    ข้อแรก อาจจะจริงของเขา เพราะเมนบอร์ดที่รองรับ SATA-II หากจะดึงความสามารถออกมา
    ให้เต็มพลังแล้วต้องลงไดรเวอร์ตอนติดตั้ง Windows XP ครับ ถึงจะสามารถใช้ฟังก์ชั่น NCQ
    (AHCI) หรือ RAID ได้

ข้อที่สอง ผิดครับ SATA-II ได้รับความนิยมมากในปัจจุบัน เพราะมีประสิทธิภาพที่ดีกว่า IDE
    (PATA) มาก ส่วนกรณีที่เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ยังมีพอร์ท IDE อยู่นั้นก็เนื่องจากพวกไดรฟ์ CD/DVD
    ส่วนใหญ่ในตลาดยังใช้อินเทอร์เฟซนี้อยู่ครับ

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

เป็นความรู้จริงๆ ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เรื่อง ghost เดี๋ยวน่าจะมีมารองรับ sata ครับ
    -----------------------------
    SATA ดีกว่าทุกประการครับ
    ส่วน ide อนาคตมืดมนบาง เมนบอร์ดให้ช่องต่อ ide มาช่องเดียวแล้วครับ
    นั่นเท่ากับว่า ผู้ผลิตเตรียมทิ้ง ide แล้วครับ ไม่น่าจะอนุรักษ์ต่อไปในอนาคต

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

gost ได้นะครับ แต่ไม่รู้ทุกลูกหรือเปล่า ผมใช้ seagate SATA150 80GB*2 = RAID 0 ghost ได้ครับ.. ยี่ห้ออื่นไม่ทราบครับ..

Bookmarks

Bookmarks