Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช่ POWER SUPPLY ดีๆ มันมีผลดีกับเครื่องยังไงครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช่ POWER SUPPLY ดีๆ มันมีผลดีกับเครื่องยังไงครับผม

แล้วยี้ห้อไรที่ดีที่สุด

อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าไอที่วัตต์เต็มไม่เต็มมันต่างกันยังไง

Comment

มีดีๆ อยู่หลายยี่ห้อครับ
      ส่วนมีผลยังไง
      ประมาณว่ามันจะจ่ายไฟนิ่ง
      แล้วของดีๆ วัตต์จะเต็มด้วย

ที่เหลือ(อีกมากมาย)รอท่านอื่นมาตอบครับ ผมรู้แค่นี้แหละ -_-"

วัตต์ไม่เต็มก็ประมาณว่าจ่ายไฟได้ไม่ถึงที่บอกไว้ จ่ายไม่นิ่งไรเงี๊ย(มั้งครับ)

Comment

ผมใช้ Delux 450w เปิด 24 ชม ไฟนิ่งดีครับ

รอท่านต่อไป

Comment

มันจ่ายไฟได้เพียงพอที่เราต้องการจริงๆไงครับ
          แถมจ่ายนื่งกว่าด้วย ลดความเสี่ยงต่ออุปกรณ์ในเครื่องเราที่จะพังก่อนเวลาอันควร
          จากการจ่ายไฟไม่คงที่

Comment

ผมใช้ Bluestorm II เสียงเงียบดีไม่มีปัญหาครับ จ่ายไฟนิ่งดี Watt เต็มด้วย

Comment

ผมใช้tt750wครับนิ่งและดีครับเพราะเมื่อก่อนเกิดอาการ รวนๆๆและภาพแตกลายมากและภาพแดงด้วยครับพอเปลี่ยนpsuอาการดังกล่าวก็หายไปครับ

Comment

อุปกรณ์รับไฟได้เต็มที่ ไม่มีกระชากหรือไฟตก จ่ายไฟยิ่งนิ่งยิ่งถนอมอุปกรณ์ในเครื่องดี (ไฟต้องเพียงพอต่ออุปกรณ์ในเครื่องด้วย)

-----ตอนนี้ก็ 350 WATT อย่างต่ำ ก็ใช้ได้แล้ว

Comment

บอกอาการที่เคยเจอตอนไฟไม่พอก่อนละกันนะครับ ใช้ๆ windows ไป...HDD กระพริบรัว...HDD หายไปจาก My com เล่นเกมบางทีค้าง

ส่วน PSU ดีๆ มีข้อดีคือ...จ่ายไฟให้คอมนิ่งครับ พอไฟนิ่ง อุปกรณ์ทุกอย่างที่กินไฟก็เหมือนได้กินอาหารดีๆ ไม่ค่อยติดคอ

แต่ถ้า PSU ไม่ดี.....บางทีไฟตก...ไฟไม่นิ่ง อะไรที่มันลาโลกง่ายๆ เช่น HDD หรือ RAM ก็จะต้องไปเยี่ยมศูนย์เคลมบ่อย

ส่วนจะใช้ PSU แค่ไหน....ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ในเครื่องท่านล่ะครับ ถ้ามีแต่ของแรงๆ ยังไงก็แนะนำให้ซื้อพวก PSU ที่เป็น watt เต็ม แต่ถ้าเป็นเครื่องเก่าๆ หรือเครื่องไม่แรง VGA on board เล่นเน็ตอย่างเดียว ซื้อ PSU ราคาต่ำๆ หน่อย แต่ดีๆ เช่น Delux, Tsunami มาใช้ก็ได้

วิธีดูง่ายๆ... ลองไปเดินพันธ์ทิพย์ แล้วดูตารางจ่ายไฟข้างๆ PSU....ตรง +12V ท่านจะเห็นเลยว่า
                  Enermax 350W จ่ายไฟ +12V พอๆ กะ Tsunami 520W
                  ส่วน noname 550W.....จ่าย +12V น้อยสุดๆ

ตรงนี้ไม่มีหลักการใดๆ แต่ผมเคยเดินเทียบตอนซื้อ PSU น่ะครับ เลยเห็นชัดเลย

Comment

psu ดีๆ ก็ทำให้เครื่องทำงานดีไงคับ

Comment

Enermax Liberty 620

ที่เห็นชัดอย่างนึง คือ

ฮาร์ดดิส ใช้มา 6 เดือน เอามาตรวจดู ประกฏว่า ไม่มีไฟกระชาก ไฟเกินเลย ทั้งที่ ไม่ได้ใช่ ups

Comment

Originally posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
                        Enermax Liberty 620

ที่เห็นชัดอย่างนึง คือ

ฮาร์ดดิส ใช้มา 6 เดือน เอามาตรวจดู ประกฏว่า ไม่มีไฟกระชาก ไฟเกินเลย ทั้งที่ ไม่ได้ใช่ ups
                        ตรวจดูไงอะ

Comment

ลองอ่านบทความพวกนี้ดูครับ
                          - ทดสอบ Power Supply Unit (PSU)
                          http://www.overclockzone.com/pod/[10-04]Enermax_burntest/index.html

------------------------------------------------------------------------------------------------
                          ถ้ามี Power Supply เก่าๆ ไม่ใช้แล้ว หรือ หมดประกันแล้ว
                          ลองเปิดฝาแกะดูชิ้นส่วนภายในเปรียบเทียบกับ 2 link นี้ดูครับ

- ทดสอบ power supply ของ Enermax ตัว 350
                          http://www.overclockzone.com/pod/[11-04]Enermax350w/

- NMB460W ขุมทรัพย์จากบ้านหม้อ
                          http://www.overclockzone.com/t_u_m/P...60W/index.html
                          --------------------------------------------------------------------------------------------------
                          หรือ ดูหน้ารวมจาก link นี้ครับ
                          บทความเกี่ยวกับ Power Supply Unit
                          http://www.overclockzone.com/list.ph...er+Supply+Unit

Comment

Originally posted by videop View Post
                            ตรวจดูไงอะ
                            ถามท่าน golf252 ดูครับ ( ขออภัยที่แอบอ้างชื่อ นะท่าน...)

เค้าเอา hdd ผมไป เทส แล้วหาว่าผมใช้ psu (แก้ไข ups)
                            Last edited by พ่อน้องแนนต์; 1 Feb 2008, 12:23:49.

Comment

Working...
                            X