overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: เกี่ยวกับการดูการกินไฟ และpsu ???

OverclockZone Member

Default เกี่ยวกับการดูการกินไฟ และpsu ???

-อยากรู้ว่าแต่ละอุปกรณ์ในเครื่องของเรา กินไฟเท่าไหร่หรอครับ ดูยังไงหรอครับ ดูด้านหลังของตังฮาร์ดแวร์หรอครับ อย่างเช่นพวก cd-rom HDD ไรอย่างงี้อะครับ

-และก็ถ้าสมมติซื้อ PSU มา 600 wat อะครับ แล้วเครื่องเราใช้ไฟแค่ 400 wat อย่างงี้อะครับ จะกินไฟเท่า 600 wat หรือเปล่าครับ หรือกินไฟแค่ 400 wat

ขอบคุณมากครับ

ไปเวปนี้เลยครับ http://www.extreme.outervision.com/psucalculator.jsp

เป็นเครื่องลิดเลขไว้ใช้คำนวนให้เราใส่รายละเอียดแบบ ละเอียดมากๆ

แล้วคำนวนว่ากินไฟกี่ w. ครับเวลาเราใช้ก็เผื่อๆด้วยละกันนะครับ

OverclockZone Member Ruin's Avatar

- ไปคำนวนตามเว็บได้เลยครับ
    - กินแค่ 400 watt ครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

ใช้ ๒ กิน ๑+๑

Quote Originally Posted by copper View Post
    -

-และก็ถ้าสมมติซื้อ PSU มา 600 wat อะครับ แล้วเครื่องเราใช้ไฟแค่ 400 wat อย่างงี้อะครับ จะกินไฟเท่า 600 wat หรือเปล่าครับ หรือกินไฟแค่ 400 wat

ขอบคุณมากครับ

ก็กิน 600 W ซิฟระ อย่าไปหลอเชื่อพวกเด็กปัญญาอ่อนที่ว่าใส่เท่าไหนกินเท่านั้น ไร้สาระ ชื่อซับพายก็บอกอยู่แล้วว่ากินไฟเท่าไร

ไม่เชื่อ ลองเอาซํบพาย มาต่อซัก10ลูกดูดิอ่ะ แต่ตรงแบบไม่มีอุปกรณ์ ถ้าใช้เท่าไหนกินเท่านั้น มันก็ไม่กินเลยดิ แล้วเรามาดูค่าไฟกันอ่ะ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by คน View Post
    ก็กิน 600 W ซิฟระ อย่าไปหลอเชื่อพวกเด็กปัญญาอ่อนที่ว่าใส่เท่าไหนกินเท่านั้น ไร้สาระ ชื่อซับพายก็บอกอยู่แล้วว่ากินไฟเท่าไร

ไม่เชื่อ ลองเอาซํบพาย มาต่อซัก10ลูกดูดิอ่ะ แต่ตรงแบบไม่มีอุปกรณ์ ถ้าใช้เท่าไหนกินเท่านั้น มันก็ไม่กินเลยดิ แล้วเรามาดูค่าไฟกันอ่ะ

600wคือกำลังไฟสูงสุดที่PSUจ่ายได้ เน้นว่าสูงสุดนะครับ

ถ้าเครื่องคุณใช้อุปกรณ์เท่าไรก็กินไฟเท่านั้น

ลองดิ ถ้าไม้เชิ่อ ปัญญาอ่อนเอ้ย

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

Quote Originally Posted by คน View Post

ผมว่าคุณ "คน" พูดไม่จบครับ จริงอยู่ที่ว่าการต่อซัพพลายโดยไม่ต่ออุปกรณ์นั้นมีการกินไฟแน่นอนแต่อาจจะซัก 5-10 เปอร์เซนต์ซึ่งก็เป้นค่าการสูญเสียพลังงานตามปกติของอุปกรณืไฟฟ้าแม้จะไม่ได้โหลดอะไรเลยก็ตาม แต่่ยังไงก็ไม่ถึง 600 วัตต์เต็มตามสเปคแน่นอน (ซึ่งในกรณีนี้เราก็มักจะพูดกันติดปากว่าไม่กินไฟเท่านั้นเอง) ยกตัวอย่าง เตารีดซึ่งระบุว่ากินไฟ 1000 วัตต์ แต่ถ้าในขณะใช้เราเสียบปลั๊กไว้เฉยๆ หรือเร่งความร้อนไม่ถึงขีดสุด อย่างนี้มันก็กินไฟไม่ถึง 1000 วัตต์แน่นอน ทีนี้เรามาพูดถึงซัพพลายที่ใช้ ถ้าอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงกินไฟรวมกันเท่าไหร่เราก็คำนวนวัตต์ตามนั้นซึ่งแน่นอนย่อมมากกว่าค่าการสูญเสียพลังงานตามปกติในเวลาที่ไม่ต่อโหลด แต่ยังไงก็ตามย่อมไม่มากกว่า 600 วัตต์ซึ่งเป็นสเปคที่ระบุไว้สูงสุดของซัพพลายที่สามารถจ่ายได้ครับ.

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

หุหุ พวกไม่รู้ก็โดนไป ยังมีหน้ามาด่าเค้าอีก

ยืนยันเลยว่า ซัพพลายจ่ายไฟตามที่อุปกรณ์ ต้องการแต่ไม่เกินมากสุดที่กำหนดของแต่ละตัว

ถ้าทั้งหมดกิน 300 วัตต์ ใส่กาแล็กซี่ 1000 วัตต์ ก็จ่ายแค่ 300 แต่เสียพลังงานบางส่วนไปบ้างตามที่ท่าน TBTm64 ว่า

[]
    Guest

ไอ้คนนี่เห็นหลายกระทู้และ อย่ามาให้เห็นอีกกระทู้

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ลองดิ ถ้าไม้เชิ่อ ปัญญาอ่อนเอ้ย

พัฒนาขึ้นนะ สมัครสมาชิกมาป่วน

กูจำ***ได้

OverclockZone Member Sg.Winters's Avatar

พูดดีๆ ก็ได้ คุณใช้ข้อความแบบนี้ก็ได้แต่ทำลายความน่าเชื่อถือของตัวเองเท่านั้นล่ะครับ

OverclockZone Member overclock's Avatar

ตามกฏทรงพลังงานที่ผาเรียนฟิสิกส์มาอุปกรณ์แต่ละตัวกินไฟเท่าไหร่ก็จ่ายค่าไฟเท่านั้นไม่ได้ขึ้นกับ supply ถ้าคุณไปซื้อ psu 10000 w มาต่อ cd rom ตัวเดียวก็จ่ายค่าไฟเท่ากับ cd rom ตัวเดียวนั้นแหละไม่ใช่ต้องจ่าย 10000w ตาม psu ซักหน่อยถ้าเป็นอย่างนั้นก็เท่ากับ cd rom กิไฟ 10000 w อะดิ ...อิอิ ส่วนที่บอกว่าต่อ psu 10ตัว แล้วไม่ต่ออะไรเลยแต่จ่ายค่าไฟเท่ากับ psu*10 นั้น...ไม่ใช่หร่อกครับแต่มันก็มีไฟบางส่วนที่เสียไปไนการหล่อเลี้ยงอุปกรณ์เหมือนกัน.....พอจะเข้าใจมั๊ยครับ........ปล.ผมเรียน วท.บ.ฟิสิกส์ ปี 3 ครับ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    พัฒนาขึ้นนะ สมัครสมาชิกมาป่วน

กูจำ***ได้
    อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา

ขอฝากถึงคุณ"คน"นะครับ---->คิดก่อนทำไม่ใช่ทำก่อนคิด
    เตือนด้วยความหวังดีนะครับ
    Last edited by Yoshimitsu; 19 Nov 2006 at 23:15:15.

ผู้มาเยือน+
    Guest

เห็นโพส์ "คน" แล้วผม ตะงิด ขึ้นมาทันที แต่ผมเป็นแค่ ขาจร นะ ยัง สงสารเขาจังเป็ตั้งสมาชิกตั้งนาน แต่ ความรู้นะ เหมือนสมัครมาป่วน ไม่ได้มาหาความรู้

อย่างนี้ ต้องให้ คน ... ไปเดินดูที่ มิเตอร์ เสาไฟหน้าบ้านละครับ
    แล้ว คน ก็ ลอง รีดผ้าตั้ง พอ ระดับ 1 แล้ววิ่งไปดูมิเตอร์ไฟ แล้ว กลับมา เร่งไหม่ นะ เอา ร้อน จุด peak เลยนะ แล้ว กลับไปดู มิเตอร์ไฟฟ้า อีกครั้ง

สังเกตดูรอบหมุนของจานหม้อไฟ แล้วจะเห็น ว่า ความแตกตต่างเร็วช้าเป็นไง

หวังว่า คน คงได้เห็นเป็น รูปธรรม นะ นามปธรรมมองยาก บอกคนแบบนี้นะ

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

หลาย ๆ คนไม่ชอบหน้าไอ้ คนอะไรเนี่ยและ รวมทั้งผมด้วย เห็นมาหลายกระทู้แล้ว

คำพูดเหมือนคนไม่มีการศึกษา แต่กระทู้นี้ทำให้ไม่ชอบหน้าจิง ๆ

"รู้ไม่จริงแล้วอย่าว่าคนอื่น" เสียชื่อตัวเอง

หุหุปัญญาอ่อนกันเจงๆ เอาเหอะๆ ขี้เกียจเถียง

ผมเรียนอยู่ในมหาลัย มีชื่อ มากในประเทศไทยแห่วหนึ่ง(ไม่อยากอวดโม้) แล้วอาจารย์ ก็แก่งกว่าพวกคุณๆมาก ผมได้สอบถามเค้าแล้ว ก็คือ psu จะจ่ายตามกำลัง ถ้าจะจ่ายตามอุปกรณ์ ก็แสดงว่าซับพายนั้น มีการจ่ายไฟคืนให้ระบบ ซึ่ง ไม่ใช้ ซับพายคอมแน่ๆ
    Quote Originally Posted by overclock View Post
    ปล.ผมเรียน วท.บ.ฟิสิกส์ ปี 3 ครับ
    ก็ไม่รู้ว่าที่ไหน สอนมายังไง ถ้ารู้ก็คงไม่แนะนำให้คนรู้จักไปเรียนแน่ๆ

ผมก็ขี้เกียจเถียงอ่ะน่ะ เบื่อ ไม่เชื่อก็แล้วไปเหอะ

ขี้เกียจสีซอ

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

ตกลงเรากำลังพูดถึงอัตราการบริโภค รึว่า กำลังไฟที่อุปกรณ์นั้นๆ จะจ่ายได้ล่ะครับ ?

ใจจริงผมก็อยากฟังคุณ "คน" อธิบายเรื่องนี้เหมือนกันว่าทฤษฎีของคุณเป็นยังไง อยากพึงขี้เกียจเลยครับ คนเวปนี้ถ้าพูดด้วยเหตุผล เราก็ฟังกันทั้งนั้น

OverclockZone Member coljack's Avatar

อย่างน้อยคุณ คน เขาก็เป็นคนเปิดกระทู้ที่ว่าถ้าไม่ต่ออะไรไว้เลยก็ยังมีการเสียกำลังไฟ ซึ่งถูกผิดอะไรนี่ผมไม่รู้ แต่ถ้าไอ้คุณ คน อะไรเนี่ยไม่ตั้งประเด็นขึ้นมาก็คงไม่มีใครบอกผม จริงมั้ย....

OverclockZone Member Bittorrent's Avatar

"ผมเรียนอยู่ในมหาลัย มีชื่อ มากในประเทศไทยแห่วหนึ่ง(ไม่อยากอวดโม้) แล้วอาจารย์ ก็แก่งกว่าพวกคุณๆมาก "

บอร์ดนี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้ครับ ไม่ใช่ที่ที่พวกบ้าสถาบัน อีโก้สูงจะมาอวดเบ่ง ว่ากรูเจ๋ง กรูแน่ กรูถูกอยู่คนเดียว

คำว่า "คน" มีหลายความหมายครับ สิ่งมีชีวิตที่เกิดมา แล้วมีอวัยวะครบ32 แค่ก็เรียกว่า"คน"ได้ครับ

พระพุทเจ้าสอนไว้ว่า อย่าเชื่อในทุกๆสิ่งที่ได้ยิน แม้แต่คำสอนของพระองค์เอง ก็ตาม ให้ฟังและใช้ความคิด ไตร่ตรองและพิจารณาก่อนเสมอ

ลองต่อPSU กับโหลดน้อยๆ เอาสักCDromสักตัว แล้วมาต่อกับมิเตอร์ไฟดูสิครับ ว่ามิเตอร์มันจะวิ่งเต็มสูบตามกำลังจ่ายสูงสุดที่PSUสามารถจ่ายได้ หรือมิเตอร์มันวิ่งแค่กำลังโหลดCDrom+กำลังสูญเสียในวงจรอีกนิดหน่อย

ผมไม่ฟันธงว่าอันไหนถูกนะครับ แต่ผมรู้อยู่แล้วว่าคำตอบคืออะไร แค่อยากให้พวกเถียงเขาชนฝา เผื่อคึกอยากลองพิสูจน์ดู

ผมไม่กล้ายกตัวข่มท่านหรอกครับ เพราะคนเรียนมหาลัยที่เจ๋งกว่าผม หรืออาจารย์ที่เก่งกว่าผม ในประเทศไทยนี้มีอีกเยอะ แต่เขา่ไม่ออกมา่อวดเบ่งครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks