Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ ต้องกด F1 ตอนเข้าวินโดว์ ตลอดเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ ต้องกด F1 ตอนเข้าวินโดว์ ตลอดเลย

พอผมบูทเครื่อง มันแจ้งว่าดังนี้ครับ
    " Pri Master Hard Disk : S.M.A.R.T. Status BAD , Backup and Replace"
    "Press F1 to Resume"

ผมลอง format หลายรอบมากแล้วครับไม่หายเลย
    พอจะเล่นเกมส์ มันก็ รีสตาร์ทเครื่องเองทุกที
    ใครพอจะมีวิธีแก้ ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

มันบอก HDD เจอ Bad นะ
    ให้ไป Disabled คำสั่ง S A M A R T แล้วกู้ข้อมูลใว้ก่อน นะ แล้ว เช็ค Bad ดูนะ

Comment

disabled คำสั่ง S A M A R T ยังไงเหรอคับ
      ผมไม่เก่งคอมเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by davidman View Post
        disabled คำสั่ง S A M A R T ยังไงเหรอคับ
        ผมไม่เก่งคอมเท่าไหร่ครับ
        เข้าไปใน BIOS ตรงหัวข้อ HDD ครับ

Comment

ตอนนี้ผม disabled เรียบร้อยแล้วครับ
          แต่มันยังมีปัญหาอีกตรงที่
          พอผมกดเข้าเกมส์ เครื่องมันยัง รีสตาร์ท เอง
          พอจะมีวิธีแก้มั๊ยครับ

Comment

hdd สุขภาพไม่ค่อยดี อาจมีค้างตอนที่เขียน/อ่านไฟล์ใหญ่ๆได้ครับ

แล้วก็ back up ข้อมูลรอไว้เลยครับ มีประกันก็จับเคลมเลย

Comment

Originally posted by davidman View Post
              ตอนนี้ผม disabled เรียบร้อยแล้วครับ
              แต่มันยังมีปัญหาอีกตรงที่
              พอผมกดเข้าเกมส์ เครื่องมันยัง รีสตาร์ท เอง
              พอจะมีวิธีแก้มั๊ยครับ
              ทำตามที่ท่าน TWK. บอกครับ ใช้พวก HD Tune ก็ได้ครับ หา Bad ดู ถ้ามีเคลมโลดครับ

Comment

HDD ท่าน คงจะใกล้ลาโลกแล้วละมั้งครับ -*-
                กู้ข้อมูลสำคัญๆ ใว้ครับ ถ้ามีประกันก็เคลม

Comment

ลองสแกนbad secter ของฮาร์ดดิกส์ดูครับ

อ่านไปอ่านมาจาากสมาทกลายเป็นสามารถซะงั้น

Comment

สแกนbad secter ยังไงเหรอครับ T_T

Comment

http://www.hdtune.com/ โหลดโปรแกรม HD Tune มาครับ โปรแกรมนี้แสกนหาได้

Comment

จัดให้ครับ ตัวเดียวกับ rep 11 ครับ คลิ๊กที่ HD-Tune. เลยครับ ตัวนี้เปิดขึ้นมามันเรียกตัว Download โปรแกรมให้เลยครับ

Comment

สแกน ตรงหัวข้อ Error scan ใช่มั๊ยครับ
                          เดี๋ยวสแกนเสร็จผมจะเอา ผลการสแกน มาถามอีกทีนะคับ
                          งานนี้ ขอรบกวนผู้รู้หน่อยละกันนะคับ เผื่อเป็นความรู้ติดตัวผิด ไปใช้ในโอกาสข้างหน้า
                          ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

ผลที่ได้ตามรูปอะคับ
                            ควรทำยังไงต่อดี
                            Attached Files

Comment

^
                              Bad ละครับ ท่าน สีแดงๆ นะ

Comment

Working...
                              X