overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57

Thread: ชื่อ Voodoo มีมนต์ขลังต่อท่านขนาดไหน

OverclockZone Member สับสน's Avatar

Default ชื่อ Voodoo มีมนต์ขลังต่อท่านขนาดไหน

ไม่มีอะไรครับพอดีไปเห็นกระทู้ Voodoo เข้า เลยเกิดอาการสงสัยว่าเมื่อท่านรุ่นเก๋าๆได้ยินชื่อนี้รู้สึกยังไงกับมันกันบ้าง พอดีผมเกิดไม่ทัน มันดังมากหรือป่าวในสมัยยุคสมัยของมัน หรือ ยุคนั้นไม่มีตัวเลือกเหมือนตอนนี้ เลยจำเป็นต้องใช้ ???

สงสัยมานานตั้งแต่หัดเล่นคอมใหม่ๆแล้ว เคยไปถามอาจารย์สอนคอมว่าการ์ดตัวไหนเจ๋งสุด เขาตอบผมทันทีเลยว่า Voodoo (ทั้งๆที่ตอนนั้นการ์ด GF2 น่าจะแรงที่สุด) พอถามว่าทำไมถึงต้อง Voodoo อาจารย์เงียบไปสักพัก แล้วก็ตอบว่า " มันเล่น FF7 เนียนสุด"

OverclockZone Member sawatdeekrab's Avatar

มันเล่น NFS2 แล้วมีแมงปอบินชนกระจก มีเม็ดฝนเป็นวงๆที่กระจก มีหิมะชนกระจก สุดยอดดดดแล้ว (VOODOO1)

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

เกิดทันได้ใช้ voodoo3

OverclockZone Member burmkung's Avatar

ไม่เคยได้ใช้ครับ เพราะสมัยนั้นไม่ได้เล่นการ์ดจอแพงๆ แต่ก็เห็นได้ถึงว่าแตกต่างระหว่างภาพของ nvidia และ voodoo ทีเดียวแหละ ภาพที่ได้จาก voodoo สีสวยสดดีมากครับ ถ้าให้เทียบก็คงเป็นเหมือน ATi ณ ปัจจุบัน เทคโนโลยี SLi ในตอนนี้จริงๆไม่ใช่ของใหม่อะไรเลย เขาเริ่มมาตั้งแต่สมัยvoodoo2แล้ว แต่แล้วก็ต้องถูกคู่แข่งอย่าง nvidia กลืนไปเนื่องจากบริษัทประสบภาวะขาดทุน เป็นที่เสียตายของคนในยุคนั้นอย่างมากครับ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

ขอบคุณมากครับ

สมัยนั้นนี่ถือว่าไร้คู่แข่งเลยหรือป่าวครับ แล้ว nvidia เริ่มออกการ์ดตัวไหนมาตีตลาด

Voodoo เสื่อมความนิยมเพราะอะไรครับ

จริงหรือป่าวที่เขาว่ากันว่าถ้าจะเล่น final fantasy VII บนคอมต้องเล่นกับการ์ด Voodoo ถึงจะเนียน

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

เหลือที่บ้านอยู่ตัว 2 ตัว -*- แต่้เอาไปเล่นไรก้อไม่ได้ละ T.T มันก้อสุดๆในยุคนั้นจริงๆละครับ Voodoo

OverclockZone Member

เราใช้ทำเสน่ห์กับผู้ชายอ่ะ

OverclockZone Member heatie's Avatar

เจ๋งโคตร ๆ ครับ Voodoo ได้ใช้ทั้ง Voodoo และ Voodoo II (ประกบคู่กับ S3 VirgeDX) ความเนียนผิดกับคู่แข่งแบบลิบโลก

ที่เขาพัง ๆ ไปเพราะบริษัทมีปัญหาทางการเงิน แล้วก็ไอเดีย Multi GPU ยังไม่ได้รับการยอมรับเท่าไรในยุคโน้น(ขนาดไม่ได้รับการยอมรับ พี่ยังทำการ์ดแบบ 4 ชิปบนการ์ดตัวเดียวมาขาย บ้าไปแล้ว) เลยโดนNvidia(ซึ่งทีมงานเก่าของ 3DFX นั่นแหละ ลาออกไปก่อตั้ง)เทคโอเวอร์มันซะงั้น

Nvidia ลืมตาอ้าปากได้จริง ๆ ก็ยุคGeForce 2MX นี่ล่ะครับ มหาชนสุด ๆ

ส่วนผม ถัดจาก Voodoo II ก็ไปต่อที่ Matrox G400 สวยโคตรอีกแล้ว 555+

Moderator Gearhead's Avatar

เกิดไม่ทันครับ

Voodoo ตอนยังไม่ถูกเทคโอเวอร์ มันคือการ์ดเกม 3D ตัวเดียวในยุคนั้น
    คงไม่ต้องบอกต่อว่าในตอนนั้นอันไหนแรงสุดๆในเรื่องเกม 3D ... ขายถูกๆซะก็ไม่เจ๊ง... (ตอนนั้นยังเล่น 3.11 อยู่เลย)

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ตอนนี้ผมยังเก็บ voodoo3 แบบยังใช้งานได้อยู่ตัวนึงเลยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ให้ยังไม่เอาเลยครับ เพราะ มันจะเกิบตังผมตอนให้ด้วย

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

3Dfx มันคือตำนาน ไม่น่าเล้ย + +!

3dfx เจ๊งส่วนหนึ่งก็เพราะผู้ผลิตเกมหันไปสนับสนุน DirectX ของ microsoft กันหมดหน่ะครับ
    Voodoo ที่อาศัยชุดคำสั่ง Glide เลยไม่รอด
    อีกประการก็คือ Voodoo หันมาทำการ์ดเอง ไม่ขายชิพให้ยี่ห้ออื่นๆเอาไปผลิตการ์ด พอยอดขายตกต่ำ ความบาดเจ็บทั้งมวลก็ตกกับบริษัทหมด (ถ้าขายชิพให้คนอื่นไปทำการ์ด อย่างน้อยก็พอมีกำไรจากการขายมั่ง)

OverclockZone Member deedee's Avatar

เคยใช้ voodoo 3 นะ
    ตอนนั้นเป็นอะไรที่เท่มาก
    ใครถามนี่บอกได้ทันที ว่าเครื่องผมใช้ voodoo 3 จ้า
    สมัยนั้นใช้ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ได้สวยดีสุดๆครับ

ปล.กระทู้สอบอายุมั้ยนี่

ผมมีทั้งVoodooตัวแรกและVoodoo2
    ถามว่ารู้สึกยังไงกับชื่อVoodoo ต้องตอบว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องมีถ้าจะเล่นเกมส์3D นึกถึงเกมส์ ก็ต้องให้มีLogo 3DFXหมุนๆ ยี่ห้ออื่นไม่ต้องพูดถึงตอนVoodoo1ไม่มีคู่แข่งเลย
    ตอนVoodoo2คุ๋แข่งเยอะมากแต่Voodoo2ก็กินขาดอยู่ดีทั้งเรื่องภาพและความแรง
    ผมมองว่าที่3DFXเจ้งเพราะว่าต้องพัฒนาทั้งHardwareและSoftware APIไกดล์ของตัวเองด้วย
    ไม่เหมือนค่ายอื่นที่Support API DirectXของMicrosoftที่โตวันโตคืน

ลืมบอกไปตอนนี้การ์ดยังเก็บไว้อยู่เลย แต่สายหายไปแล้ว เก็บไว้เล่าตำนานให้ลูกหลานบ้าคอมทั้งหลายฟัง
    ใครสนใจสอบถามได้จะขายให้แพงๆ 555
    Last edited by fedora038; 1 Feb 2008 at 10:31:52.

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    เราใช้ทำเสน่ห์กับผู้ชายอ่ะ
    โห พี่ เอาแบบนั้นเลยหรอ อิอิ

OverclockZone Member golf252's Avatar

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    ขอบคุณมากครับ

สมัยนั้นนี่ถือว่าไร้คู่แข่งเลยหรือป่าวครับ แล้ว nvidia เริ่มออกการ์ดตัวไหนมาตีตลาด

Voodoo เสื่อมความนิยมเพราะอะไรครับ

จริงหรือป่าวที่เขาว่ากันว่าถ้าจะเล่น final fantasy VII บนคอมต้องเล่นกับการ์ด Voodoo ถึงจะเนียน
    Quote Originally Posted by WhoAmI View Post
    ตอนนี้ผมยังเก็บ voodoo3 แบบยังใช้งานได้อยู่ตัวนึงเลยครับ
    Quote Originally Posted by digimontamer View Post
    3dfx เจ๊งส่วนหนึ่งก็เพราะผู้ผลิตเกมหันไปสนับสนุน DirectX ของ microsoft กันหมดหน่ะครับ
    Voodoo ที่อาศัยชุดคำสั่ง Glide เลยไม่รอด
    อีกประการก็คือ Voodoo หันมาทำการ์ดเอง ไม่ขายชิพให้ยี่ห้ออื่นๆเอาไปผลิตการ์ด พอยอดขายตกต่ำ ความบาดเจ็บทั้งมวลก็ตกกับบริษัทหมด (ถ้าขายชิพให้คนอื่นไปทำการ์ด อย่างน้อยก็พอมีกำไรจากการขายมั่ง)
    Quote Originally Posted by deedee View Post
    เคยใช้ voodoo 3 นะ
    ตอนนั้นเป็นอะไรที่เท่มาก
    ใครถามนี่บอกได้ทันที ว่าเครื่องผมใช้ voodoo 3 จ้า
    สมัยนั้นใช้ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ได้สวยดีสุดๆครับ

ปล.กระทู้สอบอายุมั้ยนี่
    Quote Originally Posted by fedora038 View Post
    ผมมีทั้งVoodooตัวแรกและVoodoo2
    ถามว่ารู้สึกยังไงกับชื่อVoodoo ต้องตอบว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องมีถ้าจะเล่นเกมส์3D นึกถึงเกมส์ ก็ต้องให้มีLogo 3DFXหมุนๆ ยี่ห้ออื่นไม่ต้องพูดถึงตอนVoodoo1ไม่มีคู่แข่งเลย
    ตอนVoodoo2คุ๋แข่งเยอะมากแต่Voodoo2ก็กินขาดอยู่ดีทั้งเรื่องภาพและความแรง
    ผมมองว่าที่3DFXเจ้งเพราะว่าต้องพัฒนาทั้งHardwareและSoftware APIไกดล์ของตัวเองด้วย
    ไม่เหมือนค่ายอื่นที่Support API DirectXของMicrosoftที่โตวันโตคืน

ลืมบอกไปตอนนี้การ์ดยังเก็บไว้อยู่เลย แต่สายหายไปแล้ว เก็บไว้เล่าตำนานให้ลูกหลานบ้าคอมทั้งหลายฟัง
    ใครสนใจสอบถามได้จะขายให้แพงๆ 555
    มีคนตอบมาแล้ว สงสัย อายุคราวๆเดียวกัน .... voodoo1 voodoo2 sli (แพงมาก) voodoo3 เสียใช้งานเครื่องแฟน..... ก็ถ้าไม่โดน อำนาจเงิน ของ nvidia take over ก็ไม่รู้ทุกวันี้จะอยู่ได้หรือเปล่า...เค้ามีความเป็นตัวของตัวเองเกินไปไม่ทำชิพขายคนอื่น โดนนายทุนบีบตลาด....

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by fedora038 View Post

เปิดราคาหน่อยครับ อิอิ

OverclockZone Member DGF's Avatar

Voodoo II 12 เมก ของผมยังอยู่ในลิ้นชัก 2 ตัว พร้อมสายแพร SLi ครับ พร้อมการ์ดจอS3 4 เมก (ไปซื้อ V-Ram มาเพิ่มตัวล่ะ 400 2 เมก 800 )
    สมัยนั้น ขายได้เกือบ หมื่น
    ตอนนี้ยังหาโหลด Driver ได้ที่ Savagenews.com นะครับ

มีมนต์ขลังแค่ไหน ลองเล่น NFS Porche ดู แล้วจะรู้ว่า รอยบุบ เงาต้นไม้ที่สะท้อนบนรถ รอยเบรค ฝนตก มันสวยขนาดไหน(ในยุคนั้นผมว่าสุดยอด)
    นั่นแหละครับ SLi ยุคแรก ๆ ประมวลผลแบบ เส้นคู่เส้นคี่

ใครสนใจสะสมก็ เอา 7900GT มาแลกเลยครับ (ใคร๋.....มันจะยอมแลก)

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks