overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ถามผู้รู้เรื่อง กล้อง FX33 หน่อยค่ะ

OverclockZone Member

Smile ถามผู้รู้เรื่อง กล้อง FX33 หน่อยค่ะ

ถ้าเวลาเราจะอัดภาพจากกล้องแล้วอยากได้ภาพที่ มีวันที่ติดอยู่ด้วย ต้องตั้งกล้องยังไงคะ แล้วถ้าเราจะตรวจว่ากล้องเราประสิทธิภาพดีมากน้อยแค่ไหนมีวิธีการอย่างไรบ้างคะ อีกนิดค่ะ Noise คืออะไรคะ ไม่มีความรู้เรื่องกล้องจริงๆ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ จะได้ไปทดสอบกับกล้อง Pana FX33 ที่เพิ่งซื้อมา ถ้ามีปัญหาจะได้เปลี่ยนทัน ขอบคุณมากกกค่ะ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

อืม รอ ด๊อกเตอร์แซด มาตอบละกันครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับผม แต่ก้อเล็งกล้องรุ่นนี้อยู่กับ FX 55 ครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ขอตอบเรื่อง Noise ก่อนนะครับ Noise คือสิ่งรบกวน (ตามคำแปลนะ) Noise ของกล้องคือเวลาเราถ่ายภาพในที่มืด ภาพจะแตกป็นเม็ดสีที่ต่าง ลองนึกถึงกล้องดิจิตอลของมือถืออ่ะครับ เวลาเราถ่ายจะเป็นเม็ด ๆ สีแตก ๆ นั่นแหละครับคือ Noise ที่เกิดขึ้น (ตอบตามฟามเข้าใจนะ...ไม่อยากวิชาการมันน่าเบื่อ) ส่วนเรื่องวันที่ลองหาที่เมนูดูอ่ะครับ ไม่น่ายาก ลองไป Set วันที่ดู น่าจะมีเมนูอยู่อ่ะครับ เพราะผมไม่ได้จับ คอมแพคมานานแล้วอ่ะครับ เมนูไม่น่ายากเท่าไรครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ขอตอบเรื่อง Noise ก่อนนะครับ Noise คือสิ่งรบกวน (ตามคำแปลนะ) Noise ของกล้องคือเวลาเราถ่ายภาพในที่มืด ภาพจะแตกป็นเม็ดสีที่ต่าง ลองนึกถึงกล้องดิจิตอลของมือถืออ่ะครับ เวลาเราถ่ายจะเป็นเม็ด ๆ สีแตก ๆ นั่นแหละครับคือ Noise ที่เกิดขึ้น
    อธิบายเห็นภาพง่ายดีครับ ขอบคุณมากครับผม

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

มาตอบ1 ก๊อกก่อนนะครับ

Noise คือสัญญาณรบกวนที่เกิดขึ้นในภาพ ทำให้สีภายในภาพเกิดความไม่สม่ำเสมอ มักเกิดขึ้นเมื่อปรับค่า

ISO สูงๆ กล้องบางยี่ห้อสามารถลดสัญญาณกวนนี้ได้ดีเมื่อใช้ ISO สูงๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    มาตอบ1 ก๊อกก่อนนะครับ

Noise คือสัญญาณรบกวนที่เกิดขึ้นในภาพ ทำให้สีภายในภาพเกิดความไม่สม่ำเสมอ มักเกิดขึ้นเมื่อปรับค่า

ISO สูงๆ กล้องบางยี่ห้อสามารถลดสัญญาณกวนนี้ได้ดีเมื่อใช้ ISO สูงๆ
    อ่ะถูกต้องนะก๊าบ!!!!!

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Quote Originally Posted by Bobe View Post
    ถ้าเวลาเราจะอัดภาพจากกล้องแล้วอยากได้ภาพที่ มีวันที่ติดอยู่ด้วย ต้องตั้งกล้องยังไงคะ แล้วถ้าเราจะตรวจว่ากล้องเราประสิทธิภาพดีมากน้อยแค่ไหนมีวิธีการอย่างไรบ้างคะ อีกนิดค่ะ Noise คืออะไรคะ ไม่มีความรู้เรื่องกล้องจริงๆ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ จะได้ไปทดสอบกับกล้อง Pana FX33 ที่เพิ่งซื้อมา ถ้ามีปัญหาจะได้เปลี่ยนทัน ขอบคุณมากกกค่ะ
    มาตอบก๊อก 2 ครับ

ตั้งค่าใน Play mode นะ (โหมดดูรูป)

1 กดปุ่ม 4 ทิศทาง ปุ่มซ้ายหรือขวา 1 ครั้ง

2 จากนั้นกดปุ่มลงล่าง 1 ครั้ง

3 กดปุ่ม 4 ทิศทางเพื่อเลือก Shooting Date

4 ในเมนูย่อยของ Shooting date จะมี 2 เมนูย่อยคือ W/O Time กับ WITH TIME

4.1 W/O TIME จะบันทึก ปี เดือน วัน
    4.2 WITH TIME จะบันทึก ปี เดือน วัน แล้วก็เวลา

ปล. รูปที่ลงวันที่จะถูกย่อให้เหลือ 3 ล้านพิกเซล และ นอกจากวันเดือนปีแล้ว Fx33

ยังบันทึกอื่นๆ ได้อีก เช่น text, age, travel date

ลองเล่นดูนะครับ

เคลียร์

OverclockZone Member LarukuLarc's Avatar
    Panama City Beach, FL USA

เวลาไปอัดที่ร้านบอกเค้าได้ครับว่าเอาวันที่ เพราะว่าไฟล์รูปมันมีการใส่วันที่ดิจิตอลลงไปด้วยอยู่แล้วครับ

ขอบคุณค่ะ
    แล้วเวลาอัดภาพที่มี Noise ภาพจะเบลอ ไม่ชัด หรือเป็นจุดๆใช่มั๊ยคะ
    สำหรับกล้องรุ่นนี้ fx33 มันเป็นปกติของกล้องหรือว่าไม่ใช่คะ

Suphanburi,Thailand

Noise ไม่จำเป็นจะต้องเป็นภาพเบลอ นะครับ

อย่างสองรูปนี้ผมตั้งค่า ISO อยู่ประมาณ 1000 และไม่ได้เปิด Flash ทำให้เวลาถ่ายภาพเกิดเป็นเม็ดๆ หรือที่เรียกว่า Noise นั่นเอง... ISO เรียกอีกอย่างว่า ความไวแสง ยิ่งไวแสงมาก Censor ของกล้องก็จะจับภาพได้มากแม้ในที่มืด แต่ก็นั่นทำให้ Shutter รับแสงและภาพไ้ด้ไวมากภาพจึงออกมาไม่ค่อยเบลอ แต่กรณีเดียวกันถ้าเราตั้ง ISO ต่ำๆ ถ่ายในที่มืดหรือแสงน้่อยภาพก็จะเบลอและสั่นไหวได้เพราะ กล้องต้องรับแสงให้ได้ค่าที่ต้องการ Shutter ถึงจะทำงานครับ

มองดูภาพที่มี Noise ก็อาร์ทในบางทีนะึครับ อย่างบางภาพที่ผมเคยโพสต์ๆ ไว้ผมตั้ง iSO ไปที่ 100 แต่มือไม่นิ่งก็ทำให้ภาพสั่นไหวได้ครับ

Suphanburi,Thailand

แนะนำอีกนิด การจะถ่ายรูปออกมาสวยหรือไม่สวยต้องดูที่ White Balance ด้วยครับ ต้องปรับให้ถูกครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=175544

จากกระทู้นี้ 3 รูปแรกผมตั้ง White Balanced ไม่เหมือนกันซักอันสังเกตุไหมครับ อันที่ 2 จะดูดีสุด

แต่ก็แล้วแต่คนชอบด้วยครับ

เก็บซะ ความรู้ครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

pana เคยถามร้านเเล้วมันบอกว่าเอาวันที่ที่ติดกับภาพไม่ได้นะ สำหรับ TZ-1

ขอบคุณมากค่ะ เป็นความรู้เพิ่มเติมดีมากมายเลยค่ะ

Bookmarks

Bookmarks