overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: Seagate 160Gb ประกันDcomเจ้าปัญหา

OverclockZone Member alfadu's Avatar

Default Seagate 160Gb ประกันDcomเจ้าปัญหา

เห็นหลายท่านเข้ามาโพสต์กันผมก็ขอโพสต์บ้าง เห็นเจอมาหลายคนแล้วกับไอ้Seagate 160 Gb
    แบบบางเนี่ย แม่งมีปัญหาทั้งโคตรเหง้าตระกูลมันเลยมั้ง แล้วแม่งเคลมศูนย์ Dcom พันธ์ทิพย์ด้วย
    เมื่อวานไปเอามาของใหม่เลย เช้ามาลงวินโดว์แม่งมีอาการแปลกๆ พอตกบ่ายแม่งไม่บูต ฟอร์แมตก็ไม่ได้ Fdisk ก็ไม่ได้ เปลี่ยนแผ่นก็แล้ว เลยถอดมาทุ่มแม่งสิบกว่าทีแล้วโยนแม่งทิ้งน้ำเลย ตอนนี้ใช้ IDE 80 เหมือนเดิม
    และอีกอย่างที่จะเล่าให้ทุกท่านฟังคือ ผมอยากให้แม่งเจ๊งทั้ง Seagate และ Dcom ไปเลย
    แม่งเสียเงินเกือบ 2000 ซื้อขยะมาใช้งั้นเหรอเสียความรู้สึกฉิบหาย ทำของขายอย่างนี้ใช้มือหรือตีนทำไม่รู้ สาปส่งแม่งเลย 2 บริษัทนี้ ทั้งๆที่ก่อนผมก็ใช้ Seagate มาตลอดนะเนี่ย
    ไม่รู้ไอ้ตระกูล 160 Gb นี่แม่งมีปัญหาทุกตัวหรือป่าวบางคนก็เคลมแม่ง 2-3รอบยังใช้ไม่ได้เลย ผมก็อ่านเจอหลายท่านบ่นเหมือนกัน ขายของอย่างงี้แม่งก็รวยตาย***เลย *****จริงๆ
    ขอให้แม่งฉิบหายให้หมด ไอ้*****

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

^^" อืม....

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมว่าผิดที่ dcom นะ

ของพวกนี้มันเสีย กันได้คับ

แต่บริการนิสัยเสียนี่แก้ยากคับ^^"

OverclockZone Member

ปล่อยเลยถูกๆ ผมชอบของขยะๆครับ อิอิ

OverclockZone Member Hang998's Avatar

Default hengza

ผมว่าแล้ว ที่คอมผมเจ๊งบ่อยๆอะให้ฮาร์ดดิส 160 GB SATA รุ่นนี้เอง ตอนแรกก็คิดว่าที่ Power Supply จิงๆก็ฮาร์ดดิสนี่เอง ผมก้ไปเคลมบ่อยนะ แต่ก็อาการเดิมทุกที

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

หงีก ผมใช้ Seagate มาตั้งแต่รุ่น 1.7 GB (1.7 GB มี SATA ออกหรือยังหว่า ) ไม่เห็นมีปัญหาเลย แถมเมื่อก่อน Dcom ก็ดีมากเสียด้วย แต่เดี๋ยวนี้ HDD ผมมันกลายเป็นประกัน Synnex หมดแล้วล่ะครับ เป็น 320 GB ทั้ง 2 ตัวเลย แหะ ๆ

OverclockZone Member alfadu's Avatar

แล้วถ้าจะเล่นWDขนาดเท่าไหร่ดีครับ
    เพราะตอนนี้ผมเบื่อSeagate และ
    หรือว่ามียี่ห้อไหนดีๆอีกครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

hitashi 320 คับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Quote Originally Posted by alfadu View Post
    แล้วถ้าจะเล่นWDขนาดเท่าไหร่ดีครับ
    เพราะตอนนี้ผมเบื่อSeagate และ
    หรือว่ามียี่ห้อไหนดีๆอีกครับ
    ถ้าใช้ 160 GB ก็ 160 GB แหล่ะครับ WD ถูกกว่า Seagate หน่อย ๆ ด้วยครับ ส่วน Seagate ที่ว่ามีปัญหานั้น ผมคิดว่าขึ้นกับดวงด้วย เพราะผมใช้มา 10 ปีเปลี่ยนอัพเกรดความจุลูกแล้วลูกเล่าไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ใช่ร้านชั้น4ด้านหลังเปล่าอ่ะ ใครคิดจะประกอบชุดแล้วเอาชุดติดตั้งวินให้เค้าลงให้ หรือฮาร์ดดิสมีปัญหา ต้องคอยดูฮาร์ดดิสให้ดีมันจะแอบก็อปปี้ และแผ่นวินก็เช่นกันแอบเก็บไว้ใช้บริการหลังการขายด้วย

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ผมมี Seagate เดี้ยงไปตัวนึง เพราะมันบูทไม่ได้ไม่รู้เป็นกับอะไร

สมัยใช้Windows95 Seagate เคยเสีย ซื้อWD มาใช้ไม่เคยเสียจนหมดอายุประกัน แล้วขายต่อ เคยใช้Seagate 3-4ลูก เคยมีปัญหาเรื่องหัวอ่านเสีย อีกลูกคืออยู่ๆมองเห็น40GB ทั้งHDD 120GB ปิดคอมฯ แล้วเปิดใหม่ มองเห็น120GB นานๆจะเห็นเป็น40GB ไม่เห็นเต็ม120GB ไม่รู้เกิดจากอะไร ไปยุ่งลองสร้างพาติชั่นหรือป่ะ โมWindowsหรือป่ะ BIOSหรือป่ะ ฯลฯ แล้วซื้อWD 2-3ลูก มาใช้นาน ไม่เคยเสีย ล่าสุด ซื้อWD 2ลูก มาทำRAID โหลดบิต24ชม. ครึ่งปี ไม่เสียเลย (ข้อเสียคือ ค่าไฟฟ้าเพิ่ม)
    เคยเห็นข่าวWD ได้รับรางวัลจากอเมริกา ไม่รู้รางวัลอะไร
    เคยเห็นคนว่า ลองเปลี่ยนPower Supply คุณภาพดี HDDจะไม่มีปัญหาอีก
    Last edited by aouaou; 1 Feb 2008 at 16:52:31.

สมัยใช้Windows95 Seagate เคยเสีย ซื้อWD มาใช้ไม่เคยเสียจนหมดอายุประกัน แล้วขายต่อ เคยใช้Seagate 3-4ลูก เคยมีปัญหาเรื่องหัวอ่านเสีย อีกลูกคืออยู่ๆมองเห็น40GB ทั้งHDD 120GB ปิดคอมฯ แล้วเปิดใหม่ มองเห็น120GB นานๆจะเห็นเป็น40GB ไม่เห็นเต็ม120GB ไม่รู้เกิดจากอะไร ไปยุ่งลองสร้างพาติชั่นหรือป่ะ โมWindowsหรือป่ะ BIOSหรือป่ะ ฯลฯ แล้วซื้อWD 2-3ลูก มาใช้นาน ไม่เคยเสีย ล่าสุด ซื้อWD 2ลูก มาทำRAID โหลดบิต24ชม. ครึ่งปี ไม่เสียเลย (ข้อเสียคือ ค่าไฟฟ้าเพิ่ม)
    เคยเห็นข่าวWD ได้รับรางวัลจากอเมริกา ไม่รู้รางวัลอะไร
    เคยเห็นคนว่า ลองเปลี่ยนPower Supply คุณภาพดี HDDจะไม่มีปัญหาอีก

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ผม 80gb ก็มีปัญหาบ่อยๆ หลายลูกละ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ผมใช้มานาน ไม่เห็นเป็นไร 160SATAII ตัวบาง ประกันSynnex

แต่จะว่าไป จริงๆผมชอบMaxtorมากมาย ไม่น่าโดนTake เลย

OverclockZone Member issabella's Avatar
    ร้านลาบหน้าปากซอย

ผมใช้ WD 160 มา 6 ปีแล้วครับจนตอนนี้ปิดเครื่อง มันจะดัง แกร๊ก แต่ก้ใช้ได้ปรกติครับ ทน เงียบ Format ลงวิน ไม่รู้กี่ครั้งแว้ว ^^

OverclockZone Member TONG_KHUM's Avatar
    หลักสี่ แจ้งวัฒนะ

ตัวแรกไปเคลมที่พันธุ์ประตูน้ำ ซีเกต 8ogb ide ตัวบางได้ของใหม่มา แต่ทำไมเวลาอ่านเขียนข้อมูลมันร้องคราง คิก ๆ ตลอดเลย แต่ไม่ดังมาก

ตัวที่สอง ซึเกต 250gb sata1 มันร้องเหมือนกัน แต่ดังมาก เอาไปเคลมที่เดียวกัน ดีคอม บางนา เขาบอกว่า
    เป็นวอรย์จริง แต่ฮาร์ดิสคีย์ sn ลงคอมพิวเตอร์ไม่ได้ ไม่ให้เคลม ใจปล้ำจริง ๆ ดีคอม

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    ผมใช้มานาน ไม่เห็นเป็นไร 160SATAII ตัวบาง ประกันSynnex

แต่จะว่าไป จริงๆผมชอบMaxtorมากมาย ไม่น่าโดนTake เลย
    ผมก็ชอบ Maxtor เหมือนกัน

OverclockZone Member kirk's Avatar

ปีนี้ผมก็ไปเครมมาสองรอบแล้ว 80GB IDE อ่ะครับ ก็ได้ของใหม่ทุกครั้ง ที่ดีคอมพันทิพย์ ล่าสุดเพิ่งไปเครมมาเมื่อวันอาทิตย์เอง

มันก็ไม่แปลกหรอกครับที่ของมันจะเสียกันเยอะเพราะว่าขายกันเยอะก็ซื้อมาใช้กันเยอะจน Seagate แทบจะครองเมืองกันแล้วเนี่ย

แล้ว Seagate นี่เค้าขี้เหนียวสุดๆเล่นใช้ระบบไม่สต๊อกจัดเก็บอะไหล่ที่ใช้สำหรับซ่อมและผลิตของใหม่ไว้เลยเล่นใช้บริษัทโลจิสติกให้การขนส่งแบบให้พอดีกับเวลาผลิต (Just In Time) พนักงานที่เกี่ยวกับขนส่งเค้าอาจจะอารมณเสียใช้การโยนๆถีบๆส่งแทนการยกก็ได้มั้งนะครับ เพราะว่ามันมีเรื่องเวลามากดดันต้องรีบให้ทันเวลาเพราะว่าถ้าไม่ทันเวลาบริษัทที่ขนส่งเค้าจะโดน Seagate ปรับค่าเสียหายเอาครับ

เรื่องของดีคอมไม่อยากพูด ไปเครมบอร์ดมาสามรอบยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมเซ็ง

ตอนนี้ผมหนีไปเล่นฮิตาซิแล้ว ร้อยหกสิบกิ๊ก ลูกละประมาณพันเจ็ดเอง ไม่รู้จะเน่าแบบไอบีเอ็มหรือเปล่า ตอนนี้ซื้อมาลองต่อเรทศูนย์สี่ลูกไว้โหลดบิตลองดู ถ้ามันทนได้ซักสามปีแสดงว่าทนแล้วนะเนี่ย

OverclockZone Member burmkung's Avatar

แบนถาวร ชาตินี้อย่าได้เจอกันอีกเลย Dcom จงเป็นสุข เป็นสุข เถิด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks