Announcement

Collapse
No announcement yet.

format HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• format HD

ลง window ใหม่ เวลาformat HD เลือกแบบไหนกัน FAT32 ,NTFS
    HD 200G SATA
    แล้ว HD แบบ SATA ต้องใช้แผ่นบูตตอนลง วินโด ให้เครื่องรู้จัก HD ด้วยรึป่าว
    คือแบบว่าลง วินโดไม่เป็นอ่ะ เพราะใช้ MAC มาก่อนเลยไม่ค่อยรู้เรื่องระบบของพีซี

ช่วยแนะนำด้วยคับ

FAT32 เป็นระบบใน Win98/ WinME ครับ

ส่วน NTFS เป็นระบบใหม่ ใน WinNT และ WinXP ครับ เหมือนรู้สึกว่าจะดีกว่า

แต่ DOS บางตัวไม่รู้จัก NTFS คือถ้าทำ Ghost ในดอสตัวเก่าๆ (ตัวบูตเก่าๆ) จะมองไม่เห็น ไดร์ฟครับ

แต่ผมก็เลือกใช้ NTFS ทุกไดร์ฟ

Comment

เหอๆ ผมคิดว่าถ้าท่านถึงขั้นใช้ sata คงไม่ต้องกังวลแล้วครับ NTFS โลดเลยท่าน -*-

ส่วนเรื่องการลงวินโดวส์ถ้าท่านไม่ได้ต่อ raid ก็ลงได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ คาใจมานาน ใครมีอะไรแนะนำอีก ก็ post มาบอกได้อีกคับ

(เมื่อไหร่จะเก่งPCน้อ)

Comment

NTFS ครับ เหมาะมากที่จะทำงานกับเนื้อที่ขนาดใหญ่ครับ

Comment

Working...
          X