Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นมั้ยที่ FSB ของ CPU ต้องสัมพันธ์กับแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นมั้ยที่ FSB ของ CPU ต้องสัมพันธ์กับแรม

จำเป็นมั้ยที่ FSB ของ CPU ต้องสัมพันธ์กับแรม

คือสมมุติ ซื้อ Pentium D ที่ FSB มันเท่ากับ 800 MHz เงี้ย แล้ว RAM จำเป็นต้อง bus 800 รึเปล่า

แล้วถ้า ซึ่ง cpu fsb 800 แต่ แรม 533 หรือ 667 อ่ะ มันจะมีปัญหามั้ยครับ

ขอตอบแบบไม่มีความรู้นะคับ
    จำเป็นหรือเปล่าไม่รู้นะ รู้แต่ว่า
    ถ้าเป็น ddr bus 400(PC3200) ทั้งไป 200 ทั้งกับ 200 = 400 อันนี้ไม่น่าจะใช้กับ board คุณได้

แต่ Pentium D น่าจะใช้ ram แบบ drr2 ซึ่งมีความเร็ว bus 533(อันนี้ไม่แน่ใจ) 667(PC5300) 800(PC6400)

Pentium D คุณ FSB 800(800/4=200)แสดงว่าจำเป็นต้องใช้ bus ram ขั้นต่ำวิ่งที่ 200 ทั้งไปทั้งกลับ =400 เพราะฉะนั้นคุณสามารถที่จะใช้ ram
    ที่ bus 400 ได้ แต่ Pentium D Mainboard น่าจะใช้ ram แบบ ddr2 แสดงว่า ram bus 533 ก็สามารถใช้ได้
    หรือถ้าเพื่อ อนาคต จะใช้ 667 ก็ได้คับ

ปล.รอท่านอื่นมาให้ความกระจ่างอีกทีนะคับ

Comment

cpu fsb 800 ใช้ แรม 533 หรือ 667 ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าได้fsb 800 ก็ดี ขาจะได้วิ่งเท่ากัน ทาง AMDสิ fsb 2000 จะหาแรม2000ได้เมื่อไรก็ไม่รู้

Comment

อยากให้ทำความเข้าใจนิดนึงครับ PentiumD ที่เห็นเขียนว่าfsb800น่ะมันเป็น Quad-pumpครับ ที่จริงมันบัสแค่200เท่านั้นเอง ส่วนแรมแบบ DDR2-533 นั่นมันทำงานที่บัสสูงสุดตามspecคือ 266 ครับ เพราะฉะนั้นต่อให้คุณเลือกแรมแบบ DDR2-533 มาให้กับ PentiumD ก็ไม่มีปัญหา ต่อให้คุณเอา Core2Duo มาใช้กับแรม DDR2-533 ก็ยังได้เลยครับเพราะ Core2Duo บัส266ครับ (Quad-pump จะเป็นfsb1066)

Comment

เป็น QDR ครับ เวลาจะดู ต้องเอามาหารด้วย 4 แล้วก็สำหรับแรม เอามาหาร2ครับ เพราะเป็น DDR

Comment

ตามท่าน Deschutes เลยอ่ะ

Comment

สรุปใ้ห้ฟังแบบ บ้าน ๆ อีกทีครับ ไม่จำเป็นต้องสัมพันธ์ กัน ครับอันไหนมากอันไหนน้อยกว่ากันก็ได้
              ครับขึ้นอยู่กับการใช้งานและกะัตังครับ แต่ดูให้ดีนะครับว่า mainbord เรารับเป็น DDR หรือ DDR2
              นะครับ

Comment

ความรู้ใหม่ อีก แระ ครับ

Comment

โอ้ว ขอบคุณมากๆ เลยครับ
                  ได้ความรู้ใหม่เหมือนกัน

ขอบคุณทุก rep. เลยนะครับ
                  คุณ Deschutes ครับ ลายเซ็นใหญ่ดี ผมแทบจะอ่านลายเซ็นคุณแทนข้อความซะแล้วเชียว

Comment

Comment

Working...
                    X