overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: AMD กับ CO LO

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

Default AMD กับ CO LO

ข้องใจ นิดหน่อย

เพราะ เท่าที่ดู สเป็ก colo ส่วนมากมักชอบใช่ intel ไม่ยักมี AMD เลยทั้ง ๆ ที่ถ้าใช่งานหลายๆ อย่าง แบบ colo AMD มันน่าจะดีกว่าไม่ใช่หรอ แต่ไมไม่ยักมีคนใช่

ท่านๆ คิดว่าไง คับ

เพราะ คิดว่าจะเอาเจ้า Phenom ไปทำเลยขอความเห็นสาวก AMD หน่อยครับ

OverclockZone Member

อยากรู้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

เคยเจออยู่ที่นึง ใช้ Athlon 64 X2 BE-2350 คู่กับ ASUS M2N32-SLI Deluxe

Phenom ออกมาน่าจะมีเพิ่มนะ ที่ผมใช้อยู่เขาหา m/b am2 ดีๆๆไม่ได้เลยไปใช้ ds3r

OverclockZone Member

ยี่ห้อไหนๆก็ใช้ได้เหมือนกันครับผม แต่คนนิยม Intel เยอะกว่าเพราะ Intel ดังกว่าหน่ะครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by digimontamer View Post
    ยี่ห้อไหนๆก็ใช้ได้เหมือนกันครับผม แต่คนนิยม Intel เยอะกว่าเพราะ Intel ดังกว่าหน่ะครับ
    ตามนั้น

OverclockZone Member Akatsuki's Avatar

Talking

มันเป็นเหตุผลทางการตลาดครับ อิอิ โคผม3 เครื่องใช้แต่ intel

แต่ที่บ้านมีแต่ AMD

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

เมนบอร์ด AMD ใส่ S-ataได้น้อยกว่าต่างหาก
    แต่ก็มีบางรุ่นที่ใส่ ได้มากกว่า4 port ก็มีสิทธิ์อยู่บนco-lo เหมือนกัน

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ทำ Colo ต้องดูเลือกที่การใช้พลังงานไว้ก่อน
    ไม่ใช่แค่เพื่อประหยัดค่าไฟนะ แต่ความร้อนน้อยแล้วจะดูแลง่ายในระยะยาว
    อย่าง BE-2350 นี่กินไฟน้อยกว่า X2 โมเดลปกติ และก็กินไฟน้อยกว่า C2D หรือ PentiumE ด้วย

แต่ว่า Phenom คงโหดไปหน่อยนะ ต้องถามตัวเองว่า เอา Colo มาทำอะไร

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ผมใส่sata ได้6 เเต่มันใช้จริงๆพอตเดี่ยวเอง ตอนนี้ปล่อยธรรมดาครับ เเต่สูบไฟจัดเกือนนี้ปาไปเกือบ1000เเล้ว ผมว่าน่าจะดัน amd ให้เป็นโคโลบ้างนะครับ ไว้เรียนจบจะมาลองทำดูดีกว่า

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ดันเพื่อให้ AMD ใช้ใน olo ครับ
    ส่วนมากก็จะเห็นพวก E6750 E4500 ซะส่วนมากนะที่เคยเช่า

OverclockZone Member narwintr's Avatar

ขอขุด

ที่ไม่เอาไปวางเพราะมันใส่ hdd ได้น้อยครับ

ปล. ถ้ามี ใครจะจองมั่ง อิอิ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

ผมว่าน่าจะใช้ Intel กันเพราะกลัวคนอื่นจะไม่มาเช่าเพราะไม่รู้จัก AMD (รึเปล่า?)

OverclockZone Member bugpow's Avatar

พูดถึงเรื่อง server หลักๆ ทุกคนคงนึกถึง
    1. ความเสถียรภาพ
    2. ความแรง
    3. ความเร็ว

ซึ่งบรรพบุรุษ ใช้แต่ intel และดันตรงกับ 3 ข้อข้างบน

จึงเป็นเหตุผลหลักในการตัดสินใจซื้อ intel server

อีกเหตุผลที่ไม่มีข้างบนก็คือ การตลาดของ intel กับ mainboard ที่

intel ได้สร้างขึ้นมาสำหรับ server โดยเฉพาะ รวมไปถึง chassis ด้วย

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

port sata น้อยไม่ใช่ปัญหาคับ อยากแรงก้อหา card raid sata มาใส่ดิคับ

แรงกว่าทำ raid onboard มากมาย

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

อยากทราบว่า Card Sata Raid ราคา มันประมาณเท่าไหร่หรอครับ แล้วมีขายที่ไหนมั่ง

ผมเห็นเขาขาย มีแต่พวก SCSI Raid

http://www.asus4u.com/products/pcpar...disk/index.htm

ก็ดูเอาละกันนะว่าอันไหน มันเร้วที่สุดช้าที่สุด
    รูป รูป
    • File Type: png 1.png (18.8 KB, 148 views)
    • File Type: png 2.png (19.0 KB, 147 views)
    • File Type: png 3.png (24.0 KB, 147 views)

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ผมไม่เคยเช่า Colo นะ ผมเลยไม่รุว่าเขาคิดค่าไฟหน่วยละเท่าไหร่ ถ้าคิดแพง ผมว่า เอา AMD ลง ไม่คุ้มค่าไฟแน่ๆ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

กรั่กๆๆๆ

ผมเคยเช่านะ โคตัวที่ใช้ AMD อ่ะ X2 3800+

ก็ปกติดี ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไร

µTorrent มันจะกินซีพียูซักเท่าไหร่กันเชียว

แต่ก็นะ รวมทั้งเครื่อง ยูสเซอแค่ 6-10 คน เลยชิวๆ

เห็นบางเจ้า ใช้แค่ P4 แต่ล่อไป 40 ยูสเซอ ผมเลยไม่เอาเลยอ่ะเจ้าที่ใช้ P4 ดูไงก็ไม่น่ารอด

ขอรับสารภาพตามตรง µTorrent ที่ว่ากินซีพียูน้อย เวลาผมโหลดหนักๆ จาก ซีพียูโหลดแค่ 20% ผมเคยพามันไปเตะๆ 90% และก็ เคยดูดไฟล์กลับแบบโหดๆจน FTP ล่ม เจ้าของโคมึนตึ๊บกับความเกรียน เหอๆ
    Last edited by ARES; 12 Jun 2008 at 15:15:03.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ถ้าจะเอาphenomทำใช้intelดีกว่าครับphenomไม่คุ้ม

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

LE 1100+ 900- + บอร์ด GALAXY 1390-

ก็พอแล้วมั้ง หุหุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks