Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ ผมลง 2 OS (XP+Vista) ไว้คนละไดรฟ์ แล้ว....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ ผมลง 2 OS (XP+Vista) ไว้คนละไดรฟ์ แล้ว....

พอเปิดบูท ด้วย Vista ปรากฏว่ามันมีแต่ Vista เพียวๆ เลย พวกโปรแกรมอื่นๆ เช่น Nero MSoffice Photoshop ที่อยู่ไดรฟ์ C (ไดรฟ์เดียวกับ XP) เราจะเปิดมาใช้ยังไงอ่ะครับ หรือต้องไปลงโปรแกรมใหม่หมดในไดรฟ์วิสต้าด้วย

ปล. XP อยู่ไดรฟ์ C ส่วน Vista อยู่ไดรฟ์ D ครับ

บางโปรแกรมก็ใช้ได้ แต่ไม่แนะนำ

แนะนำให้ลงใหม่ในไดร์ C ของ vista ครับ

Comment

ต้องติดตั้งโปรแกรมเหล่านั้นลงในวิสต้าด้วยงับ บางโปรแกรมก็ไม่ซัพพอร์ท(ย้ำ..บางโปรแกรม)

Comment

ผมมี 3 OS ต้องลงโปรแกรมใหม่ทุกอันเลยครับ ต้องขยันหน่อย ... แต่หลังจากทำเสร็จ ก็ Ghost เอาไว้ เวลามีปัญหาจะได้เอามาทับ ไม่ต้องลงใหม่

ก่อนลง ควรเปลี่ยน User เป็น Administrator ก่อน จะได้ไม่มีปัญหาจุกๆจิกๆตามมา (ถ้ามอง administrator ไม่เห็น ให้แก้ไขด้วย TWeakUI)

ส่วน My Documents, My Video ฯลฯ ให้หาไดร์ฟซักไดร์ฟหนึ่ง แล้ว link ไปที่นั่นทั้ง 2 OS จะได้ใช้ร่วมกันได้ แก้ไขโดยใช้ TWeakUI (แต่สำหรับ Vista ผมไม่แน่ใจ เพราะเคยลง Vista 64 แล้วแชร์ไม่ได้)
        Last edited by Apiyut; 2 Feb 2008, 15:48:04.

Comment

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
          X