overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยด้วยครับ harddisk มีปัญหา มีเสียง ติ๊ก ติ๊ก

OverclockZone Member o0Axela0o's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ harddisk มีปัญหา มีเสียง ติ๊ก ติ๊ก

ช่วยด้วยครับ harddisk ของเครื่อง pc มีปัญหา มีเสียง ติ๊ก ติ๊ก ดังตลอดเลย

พอถอดออกมาใส่ box แล้วเสียบเข้า laptop ดู ก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอเอากลับไปเสียบที่เครื่อง pc มันก็จะดังอีก

ลองเอามาใส่ box แล้ว format จาก laptop เพื่อจะเอาไปลง windows ใหม่ที่ pc ก็ไม่หายครับ ตอนนี้จะลง windows ยังไม่ได้เลย

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ปรกติคับ ถ้าใช้งานไม่ได้ค่อยเอาไปเคลมคับ

OverclockZone Member o0Axela0o's Avatar

คงไม่ปกติมั้งครับ ตอนนี้ลง windows ไม่ได้เลย มันบอกว่าหา harddisk ไม่เจอ

ไม่ทราบว่าถ้าจะเคลม DCOM ต้องทำยังไงบ้างครับ ใช้เอกสารอะไรบ้างแล้วก็เคลมได้ที่ไหนครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ไม่เคยเคลมของเลย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ghostmp3zone's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ก็ Dcom ที่พันทิพก็มีครับ

เข้าไปแคลม ก็ส่งให้เค้าดูแล้ว เอาบัตรคิว นั่งรอ...

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ต้องมีเอกสาร คับ เอา hdd ไปอย่างเดียว

OverclockZone Member dexpunk007's Avatar

ผมอยู่ต่างจังหวัดส่งเคลมแต่ละครั้งรอเป็นเดือนอิจฉาคนในกรุง ไปไหนมาไหนสบายๆแต่เสียดาย รถติด อิอิ

OverclockZone Member TJS's Avatar
    Seacon Square / Paradise Park

เสียงพี่ติ๊กมาเนี่ย มันเตือนว่า hdd ใกล้เกษียณแล้ว
    ของผมก้อแบบนี้แหละ เจ๊งไป 2 ตัวละ พี่ติ๊กมาไม่เกินเดือน เด๋วแกก้อ say good bye
    ผมสิซวย พี่ติ๊กมาทีไร ประกันหมด อดเคลมทุกที หรือถ้าคิดในแง่ดี ใช้จนประกันหมดก้อคงคุ้มแล้วมั้ง ...

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

เป็น HDD แบบไหนครับ ถ้าเป็นแบบ SATA แต่ต้องใช้สายไฟแปลงจาก SATA สีดำๆเป็น Molex 4 Pin (แดง-ดำ-ดำ-เหลือง) ให้ลองเปลี่ยนสายไฟดูครับ หรือถ้าไม่ใช่เป็นแบบธรรมดาก็ให้เปลี่ยนสายเสียบดูครับ ผมคิดว่าเป็นอันนี้แน่ๆเลย มันจะดังแบบ งิด งิด นั้นแหละ ลองดูนะครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by o0Axela0o View Post
    ช่วยด้วยครับ harddisk ของเครื่อง pc มีปัญหา มีเสียง ติ๊ก ติ๊ก ดังตลอดเลย

พอถอดออกมาใส่ box แล้วเสียบเข้า laptop ดู ก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอเอากลับไปเสียบที่เครื่อง pc มันก็จะดังอีก

ลองเอามาใส่ box แล้ว format จาก laptop เพื่อจะเอาไปลง windows ใหม่ที่ pc ก็ไม่หายครับ ตอนนี้จะลง windows ยังไม่ได้เลย

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    ฮาร์ดดิสใกล้จะเสียแล้วครับ ถ้าไม่มีข้อมูลอะไร ก้อส่งเคลมได้เลย
    ลองตรวจสอบพาวเวอร์ซัพพลายดูด้วยนะครับ ว่าจ่า่ยไฟได้เต็ม และไม่สะดุด
    เพราะฮาร์ดดิสใหม่ๆ ไม่ค่อยเสียง่ายเหมือนเมื่อก่อนแล้่ว ดังนั้นถ้าฮาร์ดดิสตัวนี้
    เพิ่งซื้อได้ไม่นาน ควรลองเช็คพาวเวอร์ด้วยครับ

OverclockZone Member mazaki's Avatar

ไฟไม่พอเปล่าครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ที่มันดังน่ะ psu คุณเริ่มไปแล้วหละ ไฟไม่นิ่ง ใช้ไปนาน ๆ HD ก็ พลอยน้อยใจตายไปด้วย
    เคยเป็นมา 2 ตัว เพราะไอ้ psu

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

สงสัยฮาดดิสต้องการคนหล่อ ติ๊ก ติ๊ก

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ผมเคยเป็นครับและเจ้าตัวนั้นมันก็เดี้ยงไปเรียบร้อยแล้วครับ ตอนที่ดัง ดังเป็นจังหวะด้วย ตี้ดๆๆๆ

พี่แต็กๆอีกคนถ้ามาระวังรีบสำรองข้อมูลก่อนสายไปเฮ้อ หมดกันหนังชมพู 555

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

เมื่อก่อนผมก็เป็นเสียงติ๊กๆ กับ ซีเกต80 SATA II
    ตอนนี้จัดน้อง Enhance 500W เงียบกริบ
    ลื่นหัวแตก ติ๊กๆไม่ได้ยินอีกแล้นนนนน

ขอบคุณทุกคนครับ

จะลองเปลี่ยน psu ดู แต่ตัวนี้ก็ใช้มายังไม่ถึงปีเลย ไมมันไปเร็วจัง เฮ้อออ

เอ...แล้วที่ ติ๊ก..ติ๊ก..นี่มันดังตลอดเวลาหรือเปล่าครับ
    ของผม western s-ata II 160 g. ดังตอนเข้าวินโดส์ 2 ติ๊กเอง เสียหรือเปล่า หรือว่าเป็นปกติ

คุณ o0Axela0o ใช้ psu ยี่ห้อไรหง่ะ บอกหน่อย จะได้ไม่ซื้อ

Quote Originally Posted by Bad Sextor View Post
    คุณ o0Axela0o ใช้ psu ยี่ห้อไรหง่ะ บอกหน่อย จะได้ไม่ซื้อ
    ไม่ทราบยี่ห้อครับ เคยยกไปร้านซ่ิอมคอมแล้วเค้าเปลี่ยนมาให้

Label ที่ติดไว้ บอกว่า 400 W แล้วก็ Made in China

Bookmarks

Bookmarks