overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: การ over clock จะทำให้ลดอายุการใช้งานอุปกรณ์ ที่clock จริงหรือไม่ครับ

OverclockZone Member watshiki's Avatar

Default การ over clock จะทำให้ลดอายุการใช้งานอุปกรณ์ ที่clock จริงหรือไม่ครับ

การ over clock จะทำให้ลดอายุการใช้งานอุปกรณ์ ที่clock จริงหรือไม่ครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่คับ ถ้าระบายความร้อนดีๆ

OverclockZone Member meen182's Avatar

การ OC เป็นการเร่ง CPU ให้ทำงานเร็วกว่าปกติ โดยหลักการแล้วจะทำให้อายุของ CPU สั้นลงครับ จาก 15 ปี ลดเหลือ 10 (แล้วใครจะใช้ถึงนี้) เคยอ่านเจอนะครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความร้อนของ CPU ด้วยถ้าระบายความร้อนดีๆก็มีส่วนช่วยให้ลดอายุการใช้งานได้น้อยลงครับ เพราะฉะนั้น OC ไปเลยครับ หาซิ้งระบายความร้อนเอาก็จะอยู่กับเราไปได้อีกนาน
    Last edited by meen182; 2 Feb 2008 at 15:28:25.

OverclockZone Member watshiki's Avatar

พอดีอ่านเจอเวปนึงเขาบอกว่า สมมติ ซีพียูมีอาย 15 ปี ก็จะเหลือ 10 ปี เเต่จำไม่ได้เเล้ว ถ้าเป็นอย่างทีท่านบอก ระบายความร้อนดีๆ พวก เเรม บอรด ซีพียู เเละอื่นๆ ที่คลอก อายุไม่ลด สบายใจหน่อย เสียเงินเเล้วก็อยากเก็บไว้ใช้ชั่วลูกชั่วหลาน 55

OverclockZone Member zman's Avatar

จริงครับ

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

ถูกต้อง...............แล้ว คร้าฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

OverclockZone Member room3's Avatar

ยังไงผมคงใช้ไม่เกิน 10 ปีอ่ะ -*-

OverclockZone Member dexpunk007's Avatar

ผมว่า ผมใช้ไม่ถึง ผมอาจจะตายก่อนก็ได้ครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by dexpunk007 View Post
    ผมว่า ผมใช้ไม่ถึง ผมอาจจะตายก่อนก็ได้ครับ
    ทำไมอย่างนั้นหละคับ เพื่อนผมอยู่ปัตตานี อยู่ คนนึง อ. ยะรัง

ก็ยังอยู่สบายดี

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ถ้าระบายความร้อน มันก้อคงจาโอเคแหละคับ ผมว่า

OverclockZone Member sandy207's Avatar

แล้วการ์ดจอของ notebook ล่ะ

ของเรา clock มาก ๆ มัน hang ไป 2-3 ที เราเลยไม่ clock แต่แล้วหลังจากนั้น เหมือนมันจะกระตุกตอนเล่นภาพ 2D นะ จำพวก movie อะไรเนี่ยก็กระตุก หรือเป็นที่ forceware นะ(ตอนนี้ใช้ 171.16 การ์ดจอ gf8600Mgt)

อยากถามว่าเกี่ยวกันรึเปล่า?

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

แน่นอน
    แต่ถ้าไม่แต๊ปก่อน
    คงจะเปลี่ยนไปแล้ว ก่อนจะหมดอายุการไช้งานล่ะนะ

OverclockZone Member nongnum's Avatar

ผมคงไม่ได้ใช้จนมันแต๊ปอ่ะครับ
    ออกตัวใหม่มาก็เปลี่ยน

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

notebook อย่าไปคล๊อกมันเลย เก็บไวใช้นานๆๆๆ

OverclockZone Member InF3RNaL's Avatar
    อ้อมใหญ่ พุทธมณฑล บางแค

ทำให้ CPU ทำงานหนักขึ้น เนื่องจาก การทำงานเกินเสป็คที่ออกแบบมา
    ส่งผลต่ออายุของ CPU ลดลง อุปกรณ์โดยรวม ได้รับผลกระทบถ้าท่าน Overclock
    แบบปรับ FSB จะส่งผลกระทบต่ออุปกรณ์โดยรวม ทำให้อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงอยู่ด้วย
    อายุสั้นลงเนื่องจากทำงานหนัก ความร้อน ถ้าความเร็ว CPU สูงขึ้นความร้อนย่อมสูงตาม
    ฉนั้นถ้าปล่อยให้ CPU ร้อนเกินไป อายุ CPU จะสั้นลง หรือเสื่อมสภาพเร็วขึ้น

แต่เนื่องจากเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์พัฒนาเพียงแค่ช่วงข้ามคืน ฉนั้นอายุ CPU ทุกวันนี้ 1 ปีก็คุ้มแล้ว

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

อายุสั้นลงแน่ๆ ครับ

สมมุติว่า 15 ปีอาจจะเหลือแค่ 10 ปี แต่คนเราใช้ได้แค่ 3 - 5 ปี ก็เปลี่ยนไปเล่นรุ่นใหม่แล้ว การ Overclock ก็ถือว่าทำแล้วคุ้มค่าครับ

Bookmarks

Bookmarks