Announcement

Collapse
No announcement yet.

Drive มันสลับกันครับ !?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Drive มันสลับกันครับ !?

ผมลง XP TrueF@ster ไดรฟ์ C

แล้วมาลง Vista ไดรฟ์ D

พอลง Vista เสร็จ

ไดรฟ์ D ที่ผมลง Vista มันกลับกลายเป็นไดรฟ์ C

ส่วนไดรฟ์ C ก็กลายเป็นไดรฟ์ D

โดยที่ข้อมูล ความจุของไดรฟ์ที่แบ่งพาทิชั่น ย้ายไปด้วย

ทำไงให้เหมือนเดิมครับ

ขอบคุณครับ

ลองหาตัวช่วยบูทมาใช้ดุนะคะ ชื่อ BCD อะไรนี่อ่ะคะ สามารถกำหนดได้ว่าจะให้บูตตัวไหนก่อน

Comment

Easy BCD ใช่มะครับ

มันกำหนดว่าให้บูทอันไหนก่อนนิครับ

ของผม ไดรฟ์มันสลับกันเลยอะ แบบไดรฟ์ C เป็นไดรฟ์ D ทั้งชื่อ ทั้งข้อมูล ไปหมดเลย

Comment

ปกตินะถ้าลง 2 os ตอนเข้า vista มันจะสลับ ไดร์ที่ลง vista ให้เป็น C

ตอนกลับเข้า xp มันก็จะกลายเป็นเหมือนเดิม

ส่วนไดร์อื่นๆมันสลับกันได้ใน Disk Managerment

ถ้าไม่คิดมากก็ปล่อยใว้อย่างนั้นแล้วทำตัวให้ชินกับมันซะ

Comment

ตามข้างบนครับ ... ทำใจ

สมัยก่อนผมลง 98 ใช้ BootMagic ช่วย ทุกไดร์ฟเป็นไดร์ฟ C หมด ปัญหาก็ไม่มี

พอออก XP Microsoft มันดันทำมาเอง BootMagic ทำงานไม่ได้ โปรแกรมของมันก็ห่วย ต้องกำหนดเป็น Drive C, D, E ชีวิตเริ่มสับสน

คราวนี้ออก Vista มันแสบกว่าเดิมอีก เล่นกำหนด Vista เป็นไดร์ฟ C เลย ...

เกลียดมันมากขึ้นทุกครั้งที่ออก OS ใหม่ ... เมื่อไหร่จะมีบริษัทใหม่ที่ดีกว่าของมันซะที (เมื่อไหร่ MAC มันจะมีกินตลาด PC ซะที ไม่เห็นเหรอว่าบิลเกทต์รวยเอ๊ารวยเอา)

เกลียด Microsoft เข้ากระดูกดำ
          Last edited by Apiyut; 2 Feb 2008, 22:36:32.

Comment

Originally posted by Apiyut View Post
            ตามข้างบนครับ ... ทำใจ

สมัยก่อนผมลง 98 ใช้ BootMagic ช่วย ทุกไดร์ฟเป็นไดร์ฟ C หมด ปัญหาก็ไม่มี

พอออก XP Microsoft มันดันทำมาเอง BootMagic ทำงานไม่ได้ โปรแกรมของมันก็ห่วย ต้องกำหนดเป็น Drive C, D, E ชีวิตเริ่มสับสน

คราวนี้ออก Vista มันแสบกว่าเดิมอีก เล่นกำหนด Vista เป็นไดร์ฟ C เลย ...

เกลียดมันมากขึ้นทุกครั้งที่ออก OS ใหม่ ... เมื่อไหร่จะมีบริษัทใหม่ที่ดีกว่าของมันซะที (เมื่อไหร่ MAC มันจะมีกินตลาด PC ซะที ไม่เห็นเหรอว่าบิลเกทต์รวยเอ๊ารวยเอา)

เกลียด Microsoft เข้ากระดูกดำ
            ถ้าไม่ได้ลง 2 OS ไม่ต้องไปสนใจ

Comment

Working...
            X