overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: จะซื้อ joystick แนะนำหน่อยคับ

OverclockZone Member TJS's Avatar
    Seacon Square / Paradise Park

Default จะซื้อ joystick แนะนำหน่อยคับ

เกริ่นเล็กน้อย เนื่องจากเคยซื้อของ no name อันละไม่เกิน 500 มาใช้แล้ว 2 อัน
    ผลปรากฏว่า ไม่มีอันไหนอยู่เกิน 3 เดือนซักอัน ปุ่มบังคับทิศทางพังตลอด

ตอนนี้เลยอยากจะซื้อแบบดีๆ มียี่ห้อกะเค้ามั่ง งบไม่จำกัด แต่ประหยัดก้อดี
    จะขอคำแนะนำหน่อย เอาแบบที่ทนมือทนเท้า อยู่กันไปนานๆ
    การใช้งานระดับทั่วไป ไม่ต้องมี function พิสดาร turbo อะไรพวกเนี้ย ไม่ต้องเลย
    แต่มี vibration ก้อดี ที่สำคัญ...จับกระชับ สบายมือ ถือเล่นได้นาน ไม่ปวดเมื่อย

แค่นี้แหละคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member nongnum's Avatar

ผมใช้ของ DILONG มาเป็นปีและ
    ไม่มีปัญหสอ่ะครับ
    ซื้อมา 100 กว่าบาท

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

OKก่อนอื่นขอแนวเกมที่เล่นด้วยนะครับ โดยปกติแล้วจะแนะนำของLogitechนะครับ จะมีน่าสนอยู่3รุ่นตอนนี้
    1. Logitech Dual Action >>หน้าตาเหมือนPS2 มีAnalog Stick2แท่ง แต่ไม่สั่น ราคาประหยัดหน่อยครับ ราคาประมาณ950
    2. Logitech Rumble Pad2 >> คล้ายตัวบนแต่สั่นได้ครับ ราคาแพงขึ้นมาหน่อย ราคาประมาณ1xxxครับ ผมไม่แน่ใจ
    ทั้ง2ตัวนี้อาจมีปัญหากับบางเกมเช่นColin McRae DiRT กับ Juiced2 และพวกGame For Windows Liveนะครับ เพราะพวกนั้นมันจะDetechเฉพาะจอยXboX360ครับ แต่Logitech ก็มีทางแก้คือตัวที่3ครับ

3. Logitech ChillStream >> XboX360 For Windows จากLogitech ตามสายเซ็นผมเลยครับ แต่ใช้ดีกว่าXboX360 For Windows จาก Microsoftซะอีกเนื่องจากAnalog Stickมันกลับมาอยู่ตรงกลางเป๊ะๆหลังจากโยกออกไปแล้วครับ (ไม่มีDeadzoneเลยก็ว่าได้) ราคาประมาณ 1650
    (ผมซื้อมาปีที่แล้วหิ้วมา1750 ก่อนเข้าเมืองไทยปีนึงพอดี ตอนนี้หมดประกันแล้วยังดีอยู่เลยครับ)

แต่ถ้าจะเล่นพวกเกมFPSด้วยแนะนำของSaitekครับ เพราะมันจะมีโปรแกรมSet ปุ่มแทนKeyboardมาให้ด้วยในบางรุ่น

ก่อนซื้อตรวจสอบราคาให้ดีก่อนนะครับ แล้วก็ไปจับตัวจริงด้วยจะดีมากๆเพราะว่า จอยสติ๊ก ไม่ได้ลอง ไม่ได้เล่น อย่าซื้อครับ

Reviewเล็กๆน้อยๆ
    >>Logitech ChillStream
    >>Saitek Cyborg Rumble Pad

OverclockZone Member TJS's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    OKก่อนอื่นขอแนวเกมที่เล่นด้วยนะครับ โดยปกติแล้วจะแนะนำของLogitechนะครับ จะมีน่าสนอยู่3รุ่นตอนนี้
    1. Logitech Dual Action >>หน้าตาเหมือนPS2 มีAnalog Stick2แท่ง แต่ไม่สั่น ราคาประหยัดหน่อยครับ ราคาประมาณ950
    2. Logitech Rumble Pad2 >> คล้ายตัวบนแต่สั่นได้ครับ ราคาแพงขึ้นมาหน่อย ราคาประมาณ1xxxครับ ผมไม่แน่ใจ
    ทั้ง2ตัวนี้อาจมีปัญหากับบางเกมเช่นColin McRae DiRT กับ Juiced2 และพวกGame For Windows Liveนะครับ เพราะพวกนั้นมันจะDetechเฉพาะจอยXboX360ครับ แต่Logitech ก็มีทางแก้คือตัวที่3ครับ

3. Logitech ChillStream >> XboX360 For Windows จากLogitech ตามสายเซ็นผมเลยครับ แต่ใช้ดีกว่าXboX360 For Windows จาก Microsoftซะอีกเนื่องจากAnalog Stickมันกลับมาอยู่ตรงกลางเป๊ะๆหลังจากโยกออกไปแล้วครับ (ไม่มีDeadzoneเลยก็ว่าได้) ราคาประมาณ 1650
    (ผมซื้อมาปีที่แล้วหิ้วมา1750 ก่อนเข้าเมืองไทยปีนึงพอดี ตอนนี้หมดประกันแล้วยังดีอยู่เลยครับ)

แต่ถ้าจะเล่นพวกเกมFPSด้วยแนะนำของSaitekครับ เพราะมันจะมีโปรแกรมSet ปุ่มแทนKeyboardมาให้ด้วยในบางรุ่น

ก่อนซื้อตรวจสอบราคาให้ดีก่อนนะครับ แล้วก็ไปจับตัวจริงด้วยจะดีมากๆเพราะว่า จอยสติ๊ก ไม่ได้ลอง ไม่ได้เล่น อย่าซื้อครับ

Reviewเล็กๆน้อยๆ
    >>Logitech ChillStream
    >>Saitek Cyborg Rumble Pad
    ที่ตั้งใจจะใช้ joystick เล่นจริงๆ น่าเป็นแนวกีฬา เช่น NFL , NBA , FIFA ทำนองนี้
    หรือไม่ก้อ emulator ของพวกเครื่อง console เพราะพวกนั้นกด keyboard แล้วมันไม่ได้ feel

ตัวที่ท่านแนะนำตัวที่ 1 ถ้าเทียบกับ joy logitech กากๆ ที่ 400 กว่า มันต่างกันเยอะมั้ย ต่างยังไง ?

แล้วตัวที่ 2 เหมือนมีปัญหากับเกมรถเหรอ แล้วถ้าผมเล่นตระกูล NFS จะใช้ได้มั้ย ?

ตัวที่ 3 ผมอ่านใน review ของท่านแล้ว แต่ผมไม่ค่อยชอบอะ ผมอยากได้สั่น มากกว่าลม

ส่วน Saitek คงไม่เอา เพราะพวก FPS คิดว่าคงใช้ keyboard+mouse เล่นมากกว่า

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

ผมใช้ตัวนี้เล่น Winning อยู่ชอบมากๆเลยครับ สั่นได้แต่ Winning ไม่สั่นอ่ะ 29.99$ ผมซื้อมาประมาณ 1400 ครับ นานพอสมควรแล้วเหมือนกัน

ตัวนี้เป็นแบบไร้สายครับ 39.99$

อันนี้มีสาย มีพัดลมเป่ามือไม่ให้เหงื่อออกด้วยครับ 29.99$
    Last edited by HuD_BaH; 2 Feb 2008 at 22:13:51.

Quote Originally Posted by HuD_BaH View Post

ผมใช้ตัวนี้เล่น Winning อยู่ชอบมากๆเลยครับ สั่นได้แต่ Winning ไม่สั่นอ่ะ
    ตัวนี้มันตัวไหนอ่า รูปเล็กอะ มันยี่ห้อไร แล้วรุ่นไหนอะ

OverclockZone Member

xbox360 ครับ ผมใช้อยู่ ปีนึงละ ไม่มีอาการงอแงเลย
    บังคคับได้ดั่งใจ ดีกว่าพวกโนเนมเยอะครับ
    ผมซื้อมา 1499 ครับ รุ่นมีสายนะ

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

เล่น ยี่ห้อดีๆไปเลยครับ เชื่อผมซื้อครั้งเดียวจบ ซื้อบ่อยๆก็ได้ ของดีหนึ่งตัว แล้วครับ ผมใช้ Xbox360 มีสายนะครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

ไม่สนใจ XFX กันบ้างเหรอครับ

OverclockZone Member incubus's Avatar

ผมว่า ซือ usb ที่เอาไว้เป้นที่เสียบจอย เเล้วก้ซื้อ จอย PS1 ถูกๆมา เเจ่ม ได้มาตรฐานด้วย

ที่เสียบคงไม่เเพง เเถมเสียบได้ 2 จอย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

โอ๊ะ.. เพิ่งกลับมาเห็นครับ(ไม่ได้แวะมาดูซะนานเลย) ถ้าจากการใช้งานที่บอก ตัวที่แนะนำคือ Logitech Rumble Pad2 ครับ
    Quote Originally Posted by TJS View Post
    ที่ตั้งใจจะใช้ joystick เล่นจริงๆ น่าเป็นแนวกีฬา เช่น NFL , NBA , FIFA ทำนองนี้
    หรือไม่ก้อ emulator ของพวกเครื่อง console เพราะพวกนั้นกด keyboard แล้วมันไม่ได้ feel

ตัวที่ท่านแนะนำตัวที่ 1 ถ้าเทียบกับ joy logitech กากๆ ที่ 400 กว่า มันต่างกันเยอะมั้ย ต่างยังไง ?

แล้วตัวที่ 2 เหมือนมีปัญหากับเกมรถเหรอ แล้วถ้าผมเล่นตระกูล NFS จะใช้ได้มั้ย ?

ตัวที่ 3 ผมอ่านใน review ของท่านแล้ว แต่ผมไม่ค่อยชอบอะ ผมอยากได้สั่น มากกว่าลม

ส่วน Saitek คงไม่เอา เพราะพวก FPS คิดว่าคงใช้ keyboard+mouse เล่นมากกว่า
    ตอบทีละคำถามนะครับ
    - ดูแล้วถ้าจะเล่นพวกEmuด้วย ก็ต้องRumble Pad2ครับ ได้Feelดี
    - ตัวที่1เทียบกะLogitech Precision(ตัวละ400แล้ว) ต่างกันตรงที่Dual Actionมีปุ่มAnalogไว้โยกเวลาเล่นเกมรถครับ
    - จอยที่มีปัญหากับเกมรถเนี่ย.. มันจะมีปัญหากับเฉพาะพวกGame For Windows Liveที่เวลาเข้าไปเซ็ตจอยแล้วจะขึ้นเป็นรูปจอยXboX360อ่ะครับ ตอนนี้เท่าที่ลองมีปัญหา2เกมคือJuiced2 และColin McRae DiRTครับ ถ้าเป็นNFSเล่นได้ทุกจอยไม่มีปัญหาครับ
    อีกอย่างคือไม่ใช่แค่ Rumble Pad2นะครับที่มีปัญหากับGame For Windows Live แต่จะบอกว่าแทบทุกตัวยกเว้นXboX360กับ Logitech ChillStreamครับ

XFXผมว่ามันวางตำแหน่งAnalog Stickไกลไปครับ เล่นนานๆอาจปวดมือได้ แต่ทางที่ดีควรไปลองจับด้วยตัวเองว่าชอบไหม เพราะมือแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

Quote Originally Posted by TJS View Post
    Quote Originally Posted by HuD_BaH View Post

ผมใช้ตัวนี้เล่น Winning อยู่ชอบมากๆเลยครับ สั่นได้แต่ Winning ไม่สั่นอ่ะ 29.99$ ผมซื้อมาประมาณ 1400 ครับ นานพอสมควรแล้วเหมือนกัน
    ตัวนี้มันตัวไหนอ่า รูปเล็กอะ มันยี่ห้อไร แล้วรุ่นไหนอะ
    ตัวนี้หล่ะครับ Rumble Pad2 ราคาน่าจะราวๆ1400(ไม่ได้ดูราคานานแล้วเหมือนกัน) ต่างจากDual Actionตรงที่จะมียางที่ด้ามจับครับ

จริงๆมีอีกหลายยี่ห้อที่น่าสนเช่น Saitek, XFX, Thrustmaster(เท่าที่จำได้ยี่ห้อนี้Gamepadไม่เข้าไทย) ยังไงก็ไปลองดูนะครับ แนะนำให้ลองจับด้วยจะได้รู้ว่าตัวไหนถนัดมือที่สุด
    Last edited by Beaver_XT; 11 Feb 2008 at 21:29:05.

ผมใช้ Oker อ่ะก็ใช้ได้

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

มันจะยากอะไรคับลูกพี่ ถ้าเล่น วินนิ่ง แบบผม
    ไปซื้อตัวแปลง USB 150 บาท 1000TIPชั้น 4ด้านหลังๆ
    หาซื้อ JOY PS2 แท้ๆ มาเสียบ ทนมือ ทนตรีน มากมาย

Quote Originally Posted by Hanaga View Post
    มันจะยากอะไรคับลูกพี่ ถ้าเล่น วินนิ่ง แบบผม
    ไปซื้อตัวแปลง USB 150 บาท 1000TIPชั้น 4ด้านหลังๆ
    หาซื้อ JOY PS2 แท้ๆ มาเสียบ ทนมือ ทนตรีน มากมาย
    เมื่อก่อนผมก็ใช้แบบนี้ครับ ใช้มาราวๆ8ปีได้แล้วตั้งแต่สมัยDual Shock(ถ้าจำไม่ผิดก็ชื่อนี้หล่ะ)ของเพลย์1 เมื่อก่อนเสียบกับพอร์ทปริ๊นเตอร์ เปลี่ยนยางข้างในไปทีนึงด้วย(เปลี่ยนเอง) ทำตกไปนับครั้งไม่ถ้วน(8ปีจะเอาไรมากอ่ะ..) จนป่านนี้ก็ยังใช้ได้ครับ แต่Analog Stickมันไม่เวอร์คเท่าของที่ทำมาให้ใช้กับคอมพ์โดยตรง ตัวแรกที่ผมเปลี่ยนมาใช้แบบของคอมพ์ที่มีAnalog Stickจริงๆก็ของTrustmaster แบบว่าต่างกันจนเห็นได้ชัดเลยครับ เลยอยากให้ใช้ของมันไปเลยดีกว่า แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพแล้วเนี่ย จอยเพลย์แท้+หัวแปลงใช้ดีกว่าจอยทั่วๆไปของจีนแดงครับ (ผมยังใช้ของเพลย์1อยู่ ไม่มีโอกาสได้ซื้อของเพลย์2มาลองสักที) แต่พอลงDriverให้มันสั่นแล้วมันตอบสนองช้าลงไปเยอะมากๆเลย

OverclockZone Member miw_st's Avatar

dilong ที่เป็น usb แบบจอยเดี่ยว ทนครับ

ถ้าเป็นแบบ จอบคู่ พังง่ายมากครับ

ของผมพังไป 3 คู่แล้ว อยู่ได้ไม่เกิน 3 เดือน

ถ้าจอยเดี่ยวอยู่เป็นปี

OverclockZone Member elephanter's Avatar

จอยเดี่ยว จอยคู่ คืออะไรครับ บอกหน่อย

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ผมใช้ยี่ห้อ Cowboy อันละ 100 ใช้มาปีกว่าแระ

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

Smile อิอิ

Quote Originally Posted by nongnum View Post
    ผมใช้ของ DILONG มาเป็นปีและ
    ไม่มีปัญหสอ่ะครับ
    ซื้อมา 100 กว่าบาท
    dilong 100 กว่าบาท นี่แบบสั่นหรือแบบ ไม่สั่นครับ
    ผมซื้อมาตั้ง 200 แบบ สั่น ตจว. - -

แนะนำให้ซื้อจอย ps2 มาแปลงอีกเสียงครับ (ดูดีๆนะครับ เอาของแท้)
    ทนสุดตรีน + ประหยัด

กระทืบยังไม่พังเลยครับ (เบาๆหน่อยนะ)

OverclockZone Member nongnum's Avatar

Quote Originally Posted by newzbaba View Post
    dilong 100 กว่าบาท นี่แบบสั่นหรือแบบ ไม่สั่นครับ
    ผมซื้อมาตั้ง 200 แบบ สั่น ตจว. - -
    มันเป็น analog อ่ะครับ
    เอามาเล่นวินนิ่งเกมส์เดียวเลยไม่รู้ว่าสั่นหรือเปล่า
    ผมซื้อจากตะวันนาอ่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks