Announcement

Collapse
No announcement yet.

วัตต์แท้/เทียมต่างกันยังไงแล้วมีผลกับคอมยังไงบอกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by For Fun View Post
    แล้วพวกวัตต์์เทียม ทำไมเค้าถึงไม่ทำให้วัตท์มันถึงครับ มันยากมากหรอครับ หรือค่าใช้จ่ายมันเพิ่มสูงมากขนาดต้องออกมาโก่งค่าวัตต์กันแบบนั้นครับ

ผมเองก็อยากรู้มานานแล้วครับ

อย่าง Hdd เหมือนกัน ทำไมเค้าไม่ทำมา 85 หรือ 86 G แล้วติดป้ายว่า 80 G เพื่อให้ลูกค้าได้ใช้งานเต็มที่ มันเสียค่าใช้จ่ายมากขนาดนั้นเลยหรอครับ ถึงแม้ว่ามันจะเอาไว้ให้เราใช้ก็เถอะ แค่เพิ่มขึ้นมาอีกซัก 3 g ทำไมเค้าไม่ทำกันหรอครับ

ผมเองไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยนะครับ จึงอยากจะถามคนที่รู้หน่อย

ท่านมาแบบซีเรียสจัง เหอๆ

อันไหนดีกว่ากันครับ 450W 840บาท // 500W 1060 บาท

DeLUX "DLP-31A" 450w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail
    Specifications

Type: ATX12V v2.2
    Maximum Power: 450w
    Cooling System: 1x 120 mm fan
    Input Voltage: 230V
    Input Frequency Range: 50Hz
    Input Current: 4A
    Output: +3.3V@28A, +5V@28A, +12V1@12A, +12V2@15A, -12V@0.5A, +5VSB@2.5A
    Features:

* Intel ATX12V v2.2 Standard - Dual Core CPU Ready
    * Dual +12V Rail Output
    * S-ATA Connectors
    * Passive PFC
    * 120mm Silent Fan
    * Comprehensive Circuit Protection Unit

Warranty: 2 Years
    Package: Retail

DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail
    Specifications

Type: ATX12V v2.2
    Maximum Power: 500w
    Cooling System: 1x 120 mm fan
    Input Voltage: 230V
    Input Frequency Range: 50Hz
    Input Current: 4A
    Output: +3.3V@23A, +5V@38A, -5V@0.5A, +12V@18A, -12V@0.5A, +5VSB@2A
    Features:

* Intel ATX12V v2.2 Standard - Dual Core CPU Ready
    * Dual +12V Rail Output
    * S-ATA Connectors
    * Passive PFC
    * 120mm Silent Fan
    * Comprehensive Circuit Protection Unit

Warranty: 2 Years
    Package: Retail

Comment

Originally posted by darkboxs View Post
      ท่านมาแบบซีเรียสจัง เหอๆ
      ไม่ได้ซีเรียสครับ ตอนนั้นพึ่งตื่นครับ ยังเมาขี้ตาอยู่เลย หยิบแว่นได้ เปิดจอขยับเม้าส์ เข้า OCZ

มาเจอกระทู้นี้ สงสัยเป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ คำพูดก็เลยถ้วน ๆ ไปหน่อยเท่านั้นเองครับ

ว่าแต่ ตอนนี้สาวเชียงใหม่ สวยเหมือนเมื่อก่อนรึเปล่าครับ

แล้วความเรียบร้อย พูดจานุ่มนิ่ม มีแต่ในโทรทัศน์ หรือมีตัวตนจริง ๆ ที่เชียงใหม่ในสมัยนี้ ครับ

หรือจะมีแค่เมื่อ 10 ปีที่แล้วหว่า

Comment

แล้วพวกวัตต์์เทียม ทำไมเค้าถึงไม่ทำให้วัตท์มันถึงครับ มันยากมากหรอครับ หรือค่าใช้จ่ายมันเพิ่มสูงมากขนาดต้องออกมาโก่งค่าวัตต์กันแบบนั้นครับ
        อุปกรณ์Curcuit ภาคจ่ายไฟที่ใช้มันก็ต้องทน Watt ให้ได้สูงขึ้นราคามันก็ต้องสูงขึ้นแหละครับ

แล้วไอ้พวก PSU แพงๆมันก็ไม่ได้มีดีแค่จ่าย Watt ได้ตามที่แปะป้ายไว้อย่างเดียวนะครับ

เค้าก็มีพวก Overload Protection อะไรพวกนี้มาให้

Voltage Ripple หรือพวก การแกว่งของไฟเมื่อจ่ายโหลดหนักๆก็จะน้อยกว่า PSU ถูกๆ (ตรงนี้อธิบายได้ด้วยการออกแบบระบบควบคุมแบบป้อนกลับของ Switching Power Supply ที่ดีกว่า)

แล้วก็ัยังมีการออกแบบที่ลดการสูญเสียพลังงานโดยเปล่าประโยขน์ (High Efficiency) อีก

โดยสรุปแล้วไอ้พวก PSU Brand ดังๆราคาแพงๆมันไม่ได้ขายแค่ Watt เต็มหรือไม่เต็มครับไม่งั้นพวก Delux มันก็เอาป้าย 500W ออกแล้วติดป้าย 400W แทนแล้วเอาไปขายราคาแพงๆได้สิ

Comment

ลองดู กระทู้นี้จ้า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=153616

ดูการจ่ายไฟของแต่ละยี่ห้อ แล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ

Comment

ถ้าไปจับมือ สองตามโซนห้างต่างแนะนำดูที่นน.ไว้เป็นอันดับแรกครับ

Comment

เข้ามาดู

เปิดประเด็น ร้อน จิง

Comment

เหอ ๆ สาวเชียงใหม่ ก็เปลี่ยนไปเยอะครับ ตามแฟชั่นที่เข้ามา เหอๆ แอบแบ๊ว ซะ แต่ความสวยโดยเฉลี่ยก็ถือว่า OK หุหุ แต่ก็ไม่ค่อยมีหลงเหลืออยู่บ้างคนที่พูดจาหวานๆไรงี้ หุหุ นอกเรื่องไปละ

เข้าเรื่อง ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
                ความรู้ๆ เหอๆ Memๆ - -a

Comment

ขอแทรกด้วยคนครับ เรื่องเครส ATX 450w เนี่ยมันวัตแท้วัตเทียมครับ ราคา 1600 บาท มันน่าสงสัยไงไม่รู้

Comment

เหมือน นมจริง กับ นมปลอม size เท่ากันจริงแต่ความนิ่งมันต่างกันครับ 55555 ของจริงนิ่มกว่า

Comment

ถ้าหวัดนกแล้วแท้แน่นอนครับ อิอิอิ

Comment

PSU วัตต์สูง(แท้) กินไฟน้อยกว่า PSU วัตต์เทียมอีกนะครับ เหมือนมันจัดการทรัพยากรไฟได้ดีกว่า

Comment

- -

Comment

วัตต์แท้ = ผู้หญิงแท้ๆ มันทั้งเด้ง ทั้งถึงใจ
                            วัตต์เทียม = กระเทียม แปลงเพศ มันเหมือนหญิงแต่ไม่ถึงใจเท่าไร

Comment

Originally posted by ASBK View Post
                              วัตต์แท้ = ผู้หญิงแท้ๆ มันทั้งเด้ง ทั้งถึงใจ
                              วัตต์เทียม = กระเทียม แปลงเพศ มันเหมือนหญิงแต่ไม่ถึงใจเท่าไร
                              เหมือนมีประสบการณ์ เนอะท่าน อิอิ

Comment

Working...
                              X