overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: Blu-Ray VS HD-DVD

OverclockZone Member

Exclamation Blu-Ray VS HD-DVD

ใครรู้บ้างว่า Blu-Ray ต่างจาก HD-DVDยังไง

แล้วอันไหนดีกว่ากัน

แล้วถ้าใช้ Blu-Ray แล้วจะอ่านแผ่นหรือเขียนแผ่น HD-DVD ได้หรือไม่

แล้วถ้าใช้ HD-DVD แล้วจะอ่านแผ่นหรือเขียนแผ่น Blu-Ray ได้หรือไม่

ผู้รู้บอกทีครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

รู้สึกว่าจะอ่านกันไม่ได้นะครับ นอกจากตัว drive จะมี 2 ระบบ

ผมว่ามันดีพอๆกันแหละครับ อยู่ที่ความนิยม ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะจบที่ Blu-Ray นะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อ่าน-เขียนข้ามกันไม่ได้นี่ครับ เพราะมันเป็นคนละเทคโนโลยีกัน

blu ray -> sony ผลิต
    hd dvd -> microsoft ผลิต

สุดท้ายค่ายเกมและหนังยักษ์ใหญ่ต่างๆ จะถือหาง blu ray มากกว่า

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

Quote Originally Posted by tgst View Post
    blu ray -> sony ผลิต
    hd dvd -> microsoft ผลิต

สุดท้ายค่ายเกมและหนังยักษ์ใหญ่ต่างๆ จะถือหาง blu ray มากกว่า
    hd-dvdเป็นtoshibaผลิตนะครับ
    มีmicrosoftหนุนหลังครับ^^

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

เก็บความรู้ตามเคย

แล้ว คิดว่าควร จะเล่นตัวไหนมากที่สุดครับ

ของมาแล้ว เหลือแค่ว่าจะเอาหรือไม่เอาแค่นั้น อ่าครับ

ของจริงเปิดตัวในงานคอมเวิอร์ อ่าครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

Blu-Ray

OverclockZone Member sandy207's Avatar

HD dvd ถูกกว่า มีใน xbox360
    blu-ray แพงกว่าเท่าตัว แต่ความจุก็เยอะตาม ผู้ให้การสนับสนุนเยอะมาก

Blu-ray มีโซนี่เป็นแกนนำภายใต้การสนับสนุนจากบริษัทอีกหลายบริษัท เช่น มัตซึ ชิตะ (พานาโซนิค), ธอมสัน, แอลจี, ฟิลิปส์, ไพโอเนียร์, ชาร์ป และซัมซุง รวมถึงวงการคอมพิวเตอร์อย่างเดลล์และเอชพี ในขณะที่ HD-DVD ถูกพัฒนาโดยโตชิบาและเอ็นอีซีเท่านั้น นั่นทำให้ผู้บริโภคมีทางเลือกในการนั่งดูหนังที่บ้านมากขึ้น โดยเป็นภาพยนตร์ความคมชัดสูงในระดับเดียวกับที่สามารถนั่งดูได้ที่มัลติเพล็กซ์

เคยมีบทวิเคราะห์ก่อนหน้านี้ว่า สุดท้ายแล้วฮอลลีวูดคงจะต้องเลือกแค่เพียงมาตรฐานเดียว และมาตรฐานที่จะได้รับเลือก ก็จะเป็นมาตรฐานที่สามารถเก็บข้อมูลได้มากที่สุด ซึ่งนั่นหมายความว่า Blu-ray น่าจะ ชนะไปอย่างฉิวเฉียดในท้ายที่สุด

OverclockZone Member คิม's Avatar

เห็นว่า LG เริ่มทำ Drive แบบ Dual แล้วนะครับ ไม่รู้จริงเท๊จแค่ไหน

ที่ใอ ที ซิตี้มีขาย 9900 read only

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

hd-dvdในx-box 360เป็นadd on นะครับ
    อย่าเข้าใจผิดว่าในตัวล่ะครับ^^
    ส่วนผมถ้าเคยเห็นตอนที่ผมreview notebookผมให้ดู
    จะรู้ว่าเครื่องผมเป็นdrive blu-ray RWด้วย
    (ซื้อตอนมกราปีที่แล้ว)
    ส่วนที่HD-DVDถูกกว่าblu-rayเท่าตัวเพราะว่าตอนนี้toshibaกำลังขาย
    hd-dvd playerต่ำกว่าต้นทุนครับ^^
    แต่sonyไม่ยอมลดต่ำกว่าต้นทุนก็เลยย่อมแพงกว่า
    แต่ถ้าดูสถานการณ์ตอนนี้
    ซื้อblu-rayดีกว่า

ผมว่ายังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อในตอนนี้นะครับ

OverclockZone Member SuKy's Avatar

blu-ray ชนะแน่นอนครับ ตอนนี้ค่ายหนังใหญ่ๆที่เคยสนับสนุน hd-dvd ย้ายไปซบอก blu-ray แล้วคับ

blu-ray มีเทคโนโลยีป้องกันการ copy ดีกว่า hd-dvd ครับ ความจุก็มากกว่า เรื่องราคาอีกหน่อยก้อคงแพงกว่า dvd ไม่เท่าไหร่

แล้วจะรู้ได้ไงว่า blu-ray ตัวไหนเขียนได้บ้าง อ่า

เพราะในโบชัวร์มันบอกว่า Blu Ray drive Drive แค่นี้ อ่าครับ

แล้วมันไลท์ DVD CD ธรรมดาได้ใช่ป่าวครับ

OverclockZone Member Etaboom's Avatar

ค่ายหนังจะหันเห ไปทาง Blu-Ray แผ่นนึงก้อประมาณ 20 กิกกว่าๆ
    ถ้าข้อมูลผิดพลาด ก้อม่ะเปนอะไรกันนะ เพราะว่าจำไม่ได้แล้ว อ่านหนังสือในหัวข้อ HD-DVD Vs. Blu-Ray มา

OverclockZone Member Etaboom's Avatar

ส่วนเรื่อง หัวอ่าน+เขียน ที่อ่านดูก้อเหมือนกะความคิดเห็นที่2

OverclockZone Member turionx2's Avatar

Blu-Ray อานคตสดใสกว่าครับ HD-DVD ใกล้จบแล้วครับ microsoft ยอมแพ้ไปแล้วครับ

OverclockZone Member suek's Avatar

Blue-Ray รู้สึกว่าจะได้ 40 GB นะครับ
    ถ้าจำไม่ผิดเนี่ย มี Acer(ไม่ก็อะไรซักอย่าง) ทำ NB ที่ Blue-Ray มาแล้วด้วย

แถม.. PS3 เป็นเครื่องเล่น Blu-Ray ที่ราคาถูกที่สุดครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

รอให้ราคามันเท่ากะDVDธรรมดาก่อนค่อยซื้อ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks