overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 131

Thread: มาoverclock notebookกัน(ทดสอบในvaioแล้วเท่านั้นยังไม่ได้ลองยี่ห้ออิ่น)

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

Default มาoverclock notebookกัน(ทดสอบในvaioแล้วเท่านั้นยังไม่ได้ลองยี่ห้ออิ่น)

ขอเตือนก่อนนะครับ
    ว่าอาจจะทำให้hangหรือไข้ขึ้นเอาง่ายๆนะครับ^^
    แต่ว่ามันไม่ได้เป็นauto runนะครับ
    เพราะฉะนั้นเวลาเปิดเครื่องใหม่แล้วอาการต่างๆจะหายไป
    แล้วก็ต้องoverclockทุกครั้งที่เปิดเครื่องเช่นเดียวกัน
    ก่อนอื่นไปโหลดsetfsbที่นี้
    http://www13.plala.or.jp/setfsb/
    สำหรับvaioให้เลือกICS954227CGLFตอนจะoverclock
    ลองดูความเร็วตอนนี้ของเครื่องก่อนว่าถูกไหมโดยกดget fsb
    พอความเร็วตรง
    ให้ติ๊กตรงultra
    แล้วก็เลื่อนแถบอันยาวตรงกลาง(ค่อยๆเลื่อนล่ะทีละนิดก็ได้)
    แล้วก็กดset FSB
    สักวิสองวิตรงขวามือด้านล่างตัวเลขจะเปลี่ยนไปเป็นความเร็วจริง
    (ไม่เชื่อใช้Intel CPU Identification utilityเช็คดูได้)
    แล้วก็ใช้everest checkได้ด้วย^^
    ไม่ได้โม้แต่มีรูปมาให้ดูด้วย
    เท่านี้ผมก็ได้ใช้T7600ในคราบT7200แล้ว^^

OverclockZone Member theoneox's Avatar

โอ้ แจ่มแฮะ แล้ว ความร้อนเป็นไงคับ ระวังหน่อยนะ เครื่องเก่าผม ขนาดธรรมดา มันยังกรอบเกรียว หักไปหลายที่แล้วอ่ะ

OverclockZone Member superego1g's Avatar

น่าสน จะลองดู ขอบคุณมาก

OverclockZone Member superego1g's Avatar

ได้จริงครับสุดยอด แต่อย่ามากเกินเดี๋ยวแต๊ป

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

เอาคะแนนในvistaมาupdate ^^
    ramผมเดิมๆเป็น533นะครับได้4.8ก็บุญแล้วเหอๆ
    ส่วนGo 7600 GT overclockจาก500/600เป็นเท่า7600GTธรรมดาที่560/700
    นอกนั้นเดิมๆ^^

รูปข้างบน
    จะเห็นว่าeverestบอกอุณหภูมิไว้ด้วย
    1.3จะเป็นvoltของcpu
    37 38ในกรอบสีดำจะเป็นอุณหภูมิhdd(เครื่องผมใส่ได้สองลูก)
    61คือcoreแรก59คือcoreสองแล้ว61อันสุดท้ายคือความร้อนของตัวcpuเลยครับ
    เปิดเครื่อง ณ อุณหภูมิห้อง
    หนุนเครื่องสูงขึ้นประมาณเซนนึง
    มีพัดลมตัวเล็กๆเป่า
    วัสดุเครื่อง(ทั้งเครื่องเลย)ทำจากmagnisiumทั้งเครื่อง
    ก็เลยไม่ค่อยกลัวเรื่องความร้อน^^

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอาไปลองมั่ง เผื่อน้องT2050จะได้ลืมตาอ้าปากกะเค้าบ้างแบบไม่ต้องซื้อCPUใหม่ อิๆ

ง่า... Asus A8เลือกตรงไหนดีคับ Chipset 945GM + ICH7เดี๋ยวลองเข้าWindowsดูแปปนะครับ ตอนนี้ใช้Ubuntuอยู่ ยังลองไม่ได้

กลับมาแล้วครับ รีเครื่องไปแล้ว... ทดสอบบนAsus A8F ลองกดGet FSBทีเดียวเดี้ยงไปเลยครับ จอสั่นกระเพื่อมเลย สงสัยกดอะไรผิดสักอย่างแน่ๆแต่ไม่กล้าลองแล้วครับ เท่าที่เช๊คกับเวปแล้วยังไม่Suport Laptop Asus A8 Seriesครับ

Last edited by Beaver_XT; 3 Feb 2008 at 16:46:55.

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

ง่า ไอ อินเทล อะไรนั้น กดใช้ยังไงหรอคับ???

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

โอ๊ยย ๆ กลัวครับ ผมใจไม่ถึง กลัวเสียของ มันแพงอ่ะคร้าบบบ ได้เเต่ดูครับ เอิ้ก ๆๆ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

Quote Originally Posted by superego1g View Post
    ได้จริงครับสุดยอด แต่อย่ามากเกินเดี๋ยวแต๊ป
    ใช้Clock Gen ตัวไหนอะครับผมลองหลายๆตัวละ ใช้ไมได้สักตัว
    BenQ S41

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

กามแล้ว ACER ต้องเลือกอันไหนอ่าคับ???

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ได้ทดสอบความสามารถที่แท้จริงของระบบระบายความร้อนซะที

ลากปืด พัดลมหมุนเต็มmax

S41 T7100 ลากไป 2.1 ร้อนขึ้น 15-20 องศา - -; อยู่ราวๆ 70 -80องศา
    (ร้อนง่ะ - -
    ลากได้แค่พอขำๆ ก็ดีครับ

นี้พยายามลากขำๆยังไม่ไปเลยคับ เลือกหมดทุกอันแระ
    มีอันเดียวที่สามารถลากได้ แต่ปรากฏว่า พอลากเสด
    คลิก เซทเอฟเอสบี มันก้อดันไม่เปลี่ยนความเร็ว
    ที่มุมล่างขวาให้อ่างับ T-T

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

แ่ค่เดิมๆ ผมก้อรักจะตาย ไม่กล้าทารุณมันอยู่แล้ว แต่นี่เล่น OC เลย เหรอ อิอิ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    ได้ทดสอบความสามารถที่แท้จริงของระบบระบายความร้อนซะที

ลากปืด พัดลมหมุนเต็มmax

S41 T7100 ลากไป 2.1 ร้อนขึ้น 15-20 องศา - -; อยู่ราวๆ 70 -80องศา
    (ร้อนง่ะ - -
    ลากได้แค่พอขำๆ ก็ดีครับ
    ใช้เลข Clock Gen อะไรเหรอครับ

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอาไปลองมั่ง เผื่อน้องT2050จะได้ลืมตาอ้าปากกะเค้าบ้างแบบไม่ต้องซื้อCPUใหม่ อิๆ

ง่า... Asus A8เลือกตรงไหนดีคับ Chipset 945GM + ICH7เดี๋ยวลองเข้าWindowsดูแปปนะครับ ตอนนี้ใช้Ubuntuอยู่ ยังลองไม่ได้

กลับมาแล้วครับ รีเครื่องไปแล้ว... ทดสอบบนAsus A8F ลองกดGet FSBทีเดียวเดี้ยงไปเลยครับ จอสั่นกระเพื่อมเลย สงสัยกดอะไรผิดสักอย่างแน่ๆแต่ไม่กล้าลองแล้วครับ เท่าที่เช๊คกับเวปแล้วยังไม่Suport Laptop Asus A8 Seriesครับ

ไม่ก็
    ตัวอื่นที่ใกล้เคียง
    ผมใช้
    ICS954227CGLF (Sony VAIO VGN-S460/S580P)
    ลองกับTZและSZแล้ว
    ใช้ได้ทั้งคู่รวมทั้งARของผมด้วย
    ถ้าใช้vaioแนะนำgen clockอันนี้

OverclockZone Member Centrino's Avatar

ICS9LPR363DGLF ที่webฝรั่งมันวงเล็บไว้ว่า F8SV ครับ

ใครจะลากจะclockดู chipset ด้วยนะครับว่าเป็น 965 หรือ 945

^^ ระวังแต๊บครับ อิอิ

อัพผลความร้อนเน้อ Hotๆ
    รูป รูป

OverclockZone Member mooh's Avatar

ไม่ไหวอ่ะ ขอบายดีก่า แค่นี้ก็พอและ แหะๆ

เสียวพัง

ถ้าเลือกไม่ตรงพอเรา คลิก เกทเอฟเอสบี มันจะบอกว่า เอ๋อเร๋อ ใช่ป่ะงับ???
    ถ้าใช่ มันมีหนึ่งอันที่ acer4920G ผมคลิกแล้วไม่มีที่เตือนขึ้น
    พอลากเสด คลิก เซท เลขที่ลากอ่ะเปลี่ยนคับ แต่เลขมุมล่างขวา
    กะตอนที่ใช้ อินเทลซีพียูไอเดนทิที่ ดูแล้วมันไม่เปลี่ยนอ่าคับ

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks