Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันจะคุ้มค่ามั้ยครับ ถ้าผมคิดแบบนี้...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันจะคุ้มค่ามั้ยครับ ถ้าผมคิดแบบนี้...

คือผมอยากได้การ์ดจอตัวใหม่ ซึ่งตัวเดิมที่ผมใช้ คือ กาละซี้ -*- 7900gs

การใช้งานคือ ดูหนัง 30% เล่นเกมส์ 30% ทำงานอื่นๆ 30% อีก 10% ปิดเครื่อง -*-

ที่ผมคิดคือ อยากจะได้การ์ดจอที่มันดูหนังจ๊าบๆหน่อย เพราะไม่นานนี้ อาจมีถอย LCD TV (ออกคนละครึ่งกับแม่ -*-)

ที่ผมมองๆไว้ก็คือ HD 3850 ของพี่ป๊าก (ตัว Blue Giant อ่ะคับ)

ราคามันอยู่ที่ 5400 ผมก็เลยกะว่าจะขาย 7900gs แล้วเพิ่มตังซื้อเอา

เอาละมาถึงคำถาม ผมก็เลยเกิดคำถามในใจขึ้นมาว่า

1.HD 3850 มันเหนือชั้นไปกว่า 7900gs มากน้อยแค่ไหนครับ

2.แล้วจะคุ้มค่ามั้ยคับ ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้

3.หรือผมจะรอ HD3690 หรือไม่ก็ 8800gs 384 / 9600GT ดีครับ

4.แล้ว 8800GT ตัว 256mb จะมาไหม และมาเมื่อไหร่ครับ

ผมไม่ได้คิดจะตั้งคำถามเพื่อชวนตีหรืออะไรนะครับ แค่ขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆ เพราะตัวผมก็เคยใช้มาทั้ง 2 ค่าย

ยังไงก็ช่วยผมคิดทีนะครับ ไม่รู้เอาไงดี -*-

ป.ล.ที่จริงผมเสียดายตังครับ

ป.ล.2 ใช้มากไม่ได้ เมียด่าครับ

เท่าที่ดูในช่วงนี้ก็คง HD3850 ครับ คุณคิดถูกแล้วที่มองดูตัวนี้ ประสิทธิภาพทั้งดูหนังและเล่นเกมส์อันนี้ยิ่งดีไปใหญ่เลยครับ ท่าซื้อของพี่ป๊าคยิ่งดีไปใหญ่เลย

Comment

รีบป่าวอ่ะ
      ถ้ารีบ 3850 เปนคำตอบ
      แต่ถ้าไม่รีบ รอดูเรื่อยๆก่อนคับ

Comment

Originally posted by ด.ช.อื๋อ View Post
        คือผมอยากได้การ์ดจอตัวใหม่ ซึ่งตัวเดิมที่ผมใช้ คือ กาละซี้ -*- 7900gs

การใช้งานคือ ดูหนัง 30% เล่นเกมส์ 30% ทำงานอื่นๆ 30% อีก 10% ปิดเครื่อง -*-

ที่ผมคิดคือ อยากจะได้การ์ดจอที่มันดูหนังจ๊าบๆหน่อย เพราะไม่นานนี้ อาจมีถอย LCD TV (ออกคนละครึ่งกับแม่ -*-)

ที่ผมมองๆไว้ก็คือ HD 3850 ของพี่ป๊าก (ตัว Blue Giant อ่ะคับ)

ราคามันอยู่ที่ 5400 ผมก็เลยกะว่าจะขาย 7900gs แล้วเพิ่มตังซื้อเอา

เอาละมาถึงคำถาม ผมก็เลยเกิดคำถามในใจขึ้นมาว่า

1.HD 3850 มันเหนือชั้นไปกว่า 7900gs มากน้อยแค่ไหนครับ
        พอสมควรเลยครับ
        2.แล้วจะคุ้มค่ามั้ยคับ ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้อันนี้ไม่รู้ครับ ต้องถามความรู้สึกตัวเองครับ

3.หรือผมจะรอ HD3690 หรือไม่ก็ 8800gs 384 / 9600GT ดีครับ ก็ไม่รู้อีกครับ เพราะอยู่ที่ความ want ของท่านครับ

4.แล้ว 8800GT ตัว 256mb จะมาไหม และมาเมื่อไหร่ครับ อันนี้ก็ไม่รู้เช่นกันครับ

ผมไม่ได้คิดจะตั้งคำถามเพื่อชวนตีหรืออะไรนะครับ แค่ขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆ เพราะตัวผมก็เคยใช้มาทั้ง 2 ค่าย

ยังไงก็ช่วยผมคิดทีนะครับ ไม่รู้เอาไงดี -*-

ป.ล.ที่จริงผมเสียดายตังครับ อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

ป.ล.2 ใช้มากไม่ได้ เมียด่าครับ
        .

Comment

ถ้ายัง ไม่เอาไปเล่นเกมส์ Dx10 7900Gs ยังตอบโจทย์ที่คุณ ต้องการของคุณได้ทุกข้อยอยู่ครับ

ยกเว้น

1 หนัง Hi-Def 3850 กิน ถ้าเอามาดู VCD DVD5 DVD9 7900Gs ก้อไม่ต่างจาก 3850 หรอกครับ

2 เกมส์ 7900Gs ยังตอบโจทย์ได้ดีกว่า 3850 ทางด้าน Driver ครับ ปัญหาน้อยกว่ากันมาก

3 ความแรง ถ้าวัดเป็นแบบ โปรแกรม ทดสอบ Bench Mark 3850 กินขาดครับ แต่ว่า คุณจะซื้อ 3850 มา วัคะแนนอย่างเดียวหรอครับ ถ้าใช้งานจริง ผมว่า เกมส์ ณ ปัจจุบัน 7900Gs ยังเอาไหวอยู่ ใน Dx9

4 ความ คุ้มค่า ผมคงบอกไม่ได้ว่า ความคุ้มค่า = เงิน ของคุณเท่าไหร่

แต่ผมขอแนะนำว่า ไม่น่าเล่น3850 ครับ ควร เล่น 3870 8800GT จะดีกว่า
          แต่ถ้าหากคุณใช้ 7600GT แล้วเปลี่ยนมาเล่น 3850 ผมก็จะแนะนำว่าเล่นประมานนี้มากกว่าครับ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
            ถ้ายัง ไม่เอาไปเล่นเกมส์ Dx10 7900Gs ยังตอบโจทย์ที่คุณ ต้องการของคุณได้ทุกข้อยอยู่ครับ

ยกเว้น

1 หนัง Hi-Def 3850 กิน ถ้าเอามาดู VCD DVD5 DVD9 7900Gs ก้อไม่ต่างจาก 3850 หรอกครับ

2 เกมส์ 7900Gs ยังตอบโจทย์ได้ดีกว่า 3850 ทางด้าน Driver ครับ ปัญหาน้อยกว่ากันมาก

3 ความแรง ถ้าวัดเป็นแบบ โปรแกรม ทดสอบ Bench Mark 3850 กินขาดครับ แต่ว่า คุณจะซื้อ 3850 มา วัคะแนนอย่างเดียวหรอครับ ถ้าใช้งานจริง ผมว่า เกมส์ ณ ปัจจุบัน 7900Gs ยังเอาไหวอยู่ ใน Dx9

4 ความ คุ้มค่า ผมคงบอกไม่ได้ว่า ความคุ้มค่า = เงิน ของคุณเท่าไหร่

แต่ผมขอแนะนำว่า ไม่น่าเล่น3850 ครับ ควร เล่น 3870 8800GT จะดีกว่า
            แต่ถ้าหากคุณใช้ 7600GT แล้วเปลี่ยนมาเล่น 3850 ผมก็จะแนะนำว่าเล่นประมานนี้มากกว่าครับ

เห็นด้วยทุกประการครับ เกมในปัจจุบัน 7900 ยังรับไหวครับ ส่วนตัวต่อไปที่ผมจะเล่น ผมเลือก 8800 GTS G92 ไปเลยครับ แรงและเย็น...

Comment

8800GT 256 MB มีของ Winfast หน่ะครับ แต่ราคาพอๆกับ GF8800GT 512 MB ของ Gigabyte หรือ Inno เลย

Comment

ใช้งานจับฉ่ายแบบนั้นเลือก ATi ไปเลยครับไม่ผิดหวังแน่นอนครับ แต่ถ้ามีโครงการที่จะใช้ LCD TV ผมอยากแนะนำตัวที่มีแรม 512MB ขึ้นไปน่าจะดีกว่าครับ

Comment

ถ้าจะเอาแค่ดูหนัง ไฮเดฟแล้วท่านสบายใจก็เปลี่ยนไปเหอะ
                  นอกนั้นมันคงไม่ต่างอะไรกันมากหรอก
                  เท่านั้นล่ะที่คิดได้
                  อีกอย่าง ถ้าไม่เปลี่ยนเป็น 3870 หรือ 8800 ก็คงไม่ได้อ่ะไรมากมายจากการเปลี่ยนนอกจากช่วยดับกิเลศในใจได้นิดหน่อยอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

อยากเปลี่ยนใหม่ แต่ใจก็ยังรักมันอยู่ -*- ทำใจลำบากเหลือเกิน

จะสอย 8800GT ไปเลย ก็โดนเมียด่า เพราะเพิ่มตังเยอะจัด

แต่เห็นมีวี่แวว 9600GT มาแล้ว เด๋ว 8800GT 256 ราคาถูกๆ คงตามมามั้ง -*- ออ 3690 ด้วย

วู้ เครียดแท้ -*-

Comment

3690 ช้ากว่า 3850 ในด้านเกม ด้านหนังคงไม่แตกต่างพอชิบเดียวกัน แต่คงถูกกว่าพอสมควร

Comment

คิดอีกที ผมว่าซี่รี่ย์8 เริ่มนิ่งแระ...ซี่รี่ย์9 เริ่มขยับ ผมว่ารออีกหน่อยให้ตัวแจ่มๆของซีรี่ย์9 ออกมาก่อนดีกว่า
                        แล้วค่อยบอกลาจากเจ้า 7900gs ตัวเก่ง ..ช่วงที่รอคงเก็บตังได้มากมายแล้ว...อิอิ
                        ...............ที่รอได้ก็เพราะเกมพีซีช่วงนี้ยังเงียบๆอยู่ ยังไม่มีเกมดังๆออกมาสู่ตลาด และเจ้า 7900 ก็ยังพอรับ
                        มือกับเกมในวันนี้ได้สบายๆครับ...

Comment

8800GT/256 MB มาแล๊วคับ เห็นของ MSI ที่ร้านเจได ราคา 6 พันกว่า คับ ลองไปดูคับท่าน

Comment

ผมใช้7300GTMAxx ดูหนัง HD ก็ปกติ นี่ครับ เพียงแต่ บางโปรแกรมดู หนังบางเรื่อง มันจะหน่วงๆ

หากเรา เปิดโหลด อะไรไว้ ทุกวันนี้ มีโปรแกรมดูหนัง HD ที่ช่วย ผ่อนแรง คอมของเรานะครับ แต่ไม่รู้เป็นตัวไหน

ลอง หาดูครับ

ปล. หากเป็นหนัง สารคดีสีชมพู อย่าดูแบบ HD นะครับ เดี๋ยว นางเอกจะไม่สวย อิอิ

Comment

Working...
                            X