overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: ลองแล้ว EACAN 5.1S ผลประเมินตามความรู้สักส่วนตัวครับ

OverclockZone Member EMTDC's Avatar

Default ลองแล้ว EACAN 5.1S ผลประเมินตามความรู้สักส่วนตัวครับ

หลังจากได้สอบถามบางท่านเกี่ยวกับลำโพง EACAN A-200 5.1S ก็ตัดสินใจซื้อมาทันที แล้วก็ขาย Creative M5300 5.1 ทิ้งไปในที่สุด เมื่อได้มาก็ไม่รีรอแกะมาทดสอบทันที EACAN A-200 5.1S กว่าจะเอาถึงบ้าน เล่นเอาเหนื่อยด้วยน้ำหนักตัวรวมกล่องถึง 17 kg

เมื่อลองแกะมาเทียบขนาดกับ M5300 ได้ผลดังนี้ครับ

1) เอาตัวแรกส่วนสำคัญที่สุดก่อนเลยครับ Sub Woofer เมื่อเทียบกับ M5300 ต่างกับราวฟ้ากับดิน กับราคาที่ต่างกันประมาณ 1 พันบาท มือหนึ่ง M5300 ประมาณ 2880-3490 บาท แล้วแต่ร้าน ส่วน A-200 ราคาประมาณ 3190-4990 แล้วแต่ร้านครับ หนักมาก และใหญ่จริงๆ ซึ่งพิจารณาเบื้องต้นไม่ค่อยเหมาะสำหรับมาต่อใช้กับคอมเพื่อนั่งเล่นในพื้นที่เล็กๆ มันดูไม่ค่อยเหมาะสมเลยครับ ขนาด Sub 6.5" 45W RMS 4 ohm ตู้ทำจากไม้ frequency response อยู่ในช่วง 20-120 Hz เบสลึกเอาเรื่องเลยครับความถี่ต่ำถึง Sub wooferg เลยครับ ตามสเปค อันนี้ยังไม่ได้ฟังเสียงครับ ท่อระบายลมยาวลึก ที่ตู้ sub ด้านหน้ามีฝาปิดผ้าสีเท่า และมีปุ่มกดสามปุ่ม สำหรับปรับโหมด 5.1, 2.1 และแปลงจาก 2.1 เป็น 5.1 โดยไม่ต้องถอดสลับสายสามารถทำได้เลย สำหรับด้านหลัง มีช่องต่อสัญญาณ 2.1 และ 5.1 แยกจากกันอิสระ แบบ RCA และช่องสัญญาณต่อลำโพงแบบ 5.1 แบบสปริงล็อคสายธรรมดา ไม่ใช่หัวต่อ RCA เหมือน M5300 ตามรูปข้างล่างน่ะครับ

2) สำหรับลำโพง Satelite คู่หน้า และคู่หลัง เป็นแบบ dual กลาง-แหลม(twister) ตู้ไม้หนักมือดีเหมือนกัน มีตาขายโลหะสีเทาปิดครอบลำโพงด้านหน้า frequency response 100Hz - 20kHz ช่วงกว้างใช้ได้เลยทีเดียว ตามสเปคน่ะยัไม่ได้ฟังเสียงเลย ขนาดดอกใหญ่กว่า M5300 นิดหน่อยครับ
    ขนาด 3"+1" (5W * 4 = 20W RMS)

3) สำหรับลำโพง center ใช้ลำโพงเสียงกลางอย่างเดียว 2 ตัว ไม่มี twister วางตามแนวนอน 2*3" รวม 5W ตู้ไม้เหมือนกันครับตามรูปเลย

สำหรับสภาพภายนอกค่อนข้าง Ok ในระดับสินค้า Grade A ที่ผลิตจากจีน พอๆ กับ Microlab แต่สีสัน และดีไซน์ อาจดูแก่ไปหน่อย ใช้สีตัวcase สีดำ กับหน้ากากสีทอง พร้อมกับหน้าปิดลำโพงสีเทา กับขนาดที่ใหญ่โต มันเลยดูไม่สมกับใช้ต่อกับคอมพิวเตอร์หน้าจอ 17"-19" เท่าไหร่ มันเหมาะกับต่อกับโทรทัศน์สักจอ 29" ในห้อง Home theater มากกว่า

เมื่อคิดได้ดังนี้จึงเปลี่ยนใจนำมันมาติดตั้งกับชุดโทรทัศน์จอแบน 29" เก่าๆ ผมเลย ได้จังหวะดีทีเดียว หลังจากติดตั้งเรียบร้อยก็ได้เวลาฟังเสียงแล้ว ผมนำมันต่อสายเข้ากับ computer PC กับ sound card 5.1 on board เชยๆ เพลงแรกลองเปิดเป็นโหมด 2.1 แปลงเป็น 5.1 เสียงออกรอบด้านทุกตัว แต่คู่หลังจากเบากว่าคู่หน้าเยอะทีเดียงต้องปรับแต่งกันหน่อย เมื่อเปิดเพลง สายลม ของเจนนิเฟอร์คิ้ม เสียงใส เอาเรื่อง เสียงกลางเป็นกลางใส + twister ใสใช้ได้เลย ในแนวเดียวกับ Altec ไม่มีผิดเลย แต่เสียงกลางออกบางไปหน่อยไม่เด่นเหมือน M5300 ซึ่งมีลำโพง satelite ที่ขับเสียงเบสได้ด้วย แต่อันนี้กลางใส ล้วนๆ ครับ ผสมเบสออกมาน้อยมาก พอมาถึงกลางเพลงในท่อนที่เสียงเบสขับออกมา สุดตรีนๆๆๆ เลยครับสำหรับตู้ Sub woofer นี้สมกำลัง 45 W RMS เลยครับ เสียงเบสแน่น นุ่มและลึกมาก แจ่มจริงๆ เลยครับ เปิดดังเบสก็ไม่มีบวม ตู้ไม่สั่นไหว เลยลองฟังอีกหลายเพลงจนเพลินเลยครับ ลืม M5300 ไปเลยครับ สุดท้ายเลยขาย M5300 ไปเรียบร้อยแล้ว แต่ความรู้สึกส่วนตัวเหมือนขาดกลางต่ำไปนิดหน่อย พวกเสียงร้องจึงไม่ค่อยเด่นเท่าไหรครับ แต่เสียงใสจริงๆ และเบส ไม่ต้องพูดถึงครับ สุดยอด

ข้อด้อย ลำโพงรุ่นนี้ควบคุมด้วย remote แทบทุกอย่าง ซึ่งจะมีปัญหามากทีเดียว ที่ตัวเครื่องมีปุ่มที่ปรับได้แต่ volume หลัก และ โหมด 2.1 5.1 และโหมดแปลง 2.1 ไป 5.1 ได้เท่านั้น ที่เหลือใช้ remote โลด ซึ่งดูรีโมทก็ไม่ค่อยจะทนทานสักเท่าไหร่ และวัสดุที่ใช้กับดีไซน์ที่สู้ Altec และ Creative ไม่ได้ ต้นทุนคงหมดกับค่าตัว Sub woofer และดอกลำโพงไปหมดแย้ว อีกประการนึงคือสวิตช์ on off มันตัวเล็กนิดเดียวแถมอยู่ด้านหลัง แบบเดียวกับ microlab อะครับ หากยัดมันเข้าตู้คงต้องล้วงมือเข้าไปเปิดอะครับ ไม่งั้นก็คงต้องเปิดแช่ไว้ แล้วใช้การเปิดปิดที่สวิตซ์ปลั๊กต่อพ่วงแทนอ่ะครับ

คำแนะนำส่วนตัวรุ่นนี้เหมาะกับนำไปใช้เป็น Home theater ซะมากกว่า มาใช้ ดูหนังฟังเพลงด้วย computer

ความเหมาะสมกับราคา ส่วนตัวสำหรับราคามือหนึ่งผมว่า Ok ใช้ได้ แต่ควรซื้อรีโมทเก็บไว้ก็ดีครับ เพราะถ้าหายหรือพัง ยุ่งแน่ๆ ครับ
    Last edited by EMTDC; 23 Feb 2009 at 09:43:34.

OverclockZone Member a12a's Avatar

ขอบคุณครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อยากเห็น input ด้านหลัง ชัดๆ จัดได้ใหมท่าน

OverclockZone Member EMTDC's Avatar

ตามคำขอครับ

อันนี้รูปด้านหลัง

อันนี้รีโมทครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ขอบคุณสำหรับ รีวิวคับ

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

เย้ๆมีคนใช้เหมือนกันอีกท่านแล้ว อิอิ

ว่าแต่ขาตั้งคู่หลังในรูปหาจากได้ได้มั่งอะ สวยแปลกๆ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

แจ่มฮะ
    ว่าแต่เปลี่ยนสายลำโพงsateได้ไหมครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

มานติดที่มี รีโมท นี้ล่ะที่ผม ไม่ชอบ - -*

สายลำโพงใช้สายอะไรก็ได้ เปลี่ยนได้ครับผม

Quote Originally Posted by Peter-C View Post
    เย้ๆมีคนใช้เหมือนกันอีกท่านแล้ว อิอิ

ว่าแต่ขาตั้งคู่หลังในรูปหาจากได้ได้มั่งอะ สวยแปลกๆ

ว่าแต่ว่าท่าน Peter-C หาซื้อรีโมทสำรองได้ยังอะครับ ว่าจะหาอยู่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ผมก็เชียร์อยู่ โดยส่วนตัวว่าเสียงมันดีกว่า X3 ซะอีก
    ข้างหลังช่องต่อเหมือนของ Sonicgear SP551 เลย

OverclockZone Member raiden909's Avatar

EACAN 5.1S
    ซื้อที่ไหน อ่ะครับ

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

Quote Originally Posted by EMTDC View Post
    ว่าแต่ว่าท่าน Peter-C หาซื้อรีโมทสำรองได้ยังอะครับ ว่าจะหาอยู่เหมือนกันครับ
    ยังหาไม่ได้เลยอะครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by raiden909 View Post
    EACAN 5.1S
    ซื้อที่ไหน อ่ะครับ
    ที่พันทิพ ก่ะ ที่เซียร์ มีคับผม

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

แลมี สกุลรุนช่อง มากมาย หุหุ

OverclockZone Member

มันดูดีน่าใช้จริงๆ

เครื่องเสียงบ้ายส่วนใหญ่ถ้ายิ่งหนักก็จะยิ่งมีคุณภาพ เพราะแม่เหล็กดีๆมันหนัก
    = ="

OverclockZone Member issabella's Avatar
    ร้านลาบหน้าปากซอย

ราคาไม่สูงมาก เป็นตัวเลือกที่ไม่น่ามองข้าม ^^

ส่วนตัวผมว่าแจ่มกว่า X3 5.1 พอสมควรเลยครับ

OverclockZone Member raiden909's Avatar

ท่านPeter-C 2700 นี่มือหนึ่งเหรอ ครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ดีทุกอย่างเลย(แต่ยังไม่ได้ไปลองเลย)
    เสียอย่างเดียว
    ...ร้านที่ขาย ขายของแพงจัง...........
    -----------------------------------------------------------
    ส่วนวัตต์ที่แจ้งมาวัตต์ใช้งานจริงน่าจะ(Sub 6.5" 45W RMS 4 ohm)
    ประมาณ 20 วัตต์นิดหน่อยเองหละมั้ง (^-^)
    เพราะมันเล่นบอกว่า 45W RMS ที่ 4 ohm
    สงสัยต่อไปคงมี 80W RMS ที่ 2 ohm (ทั้งที่เราวัดเวลาใช้งานกับลำโพงปกติที่ 8 ohm....)
    Last edited by พจน์; 5 Feb 2008 at 13:27:41.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks