Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!ลงvista64bitแล้วทำไมมันยังเห็นแรมไม่ครบอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!ลงvista64bitแล้วทำไมมันยังเห็นแรมไม่ครบอ่ะครับ

คือตอนแรกใส่แค่2gb1*2อ่ะครับแล้วเอามาใส่อีก2gb1*2 ผมใช้วินโด้ vista64bit นะครับ แต่ทำไมมันเห็นแรมแค่ 3007mb อ่ะครับ แล้วพอมาเช็คใน cpu-z มันก็ขึ้นว่า 4gb นะครับ

ผมควรต้องทำอย่างไงดีครับให้มันเห็นครบ4gb อ่ะครับ

mainbord รุ่นไหนครับ บาง m/b ต้องไปปลดล๊อกใน Bios

Comment

ASUS p5bdeluxe ครับผม ปลดล๊อกอย่างไงหรอครับช่วยสอนหน่อยครับผม

Comment

น่าจะเป็นที่ board ครับ ลองไป check ใน bios ดูครับ ตามข้างบน

ไม่เคยใช้ board รุ่นนี้ครับ...

ลองไป เปิดดูในคู่มือ ก่อนครับ มันจะมีบอก

Comment

ถ้า 2GB * 2 รับรองเห็น 4GB แน่นอนครับ

sigpic

Comment

Originally posted by www.new_xp View Post
            ASUS p5bdeluxe ครับผม ปลดล๊อกอย่างไงหรอครับช่วยสอนหน่อยครับผม
            Originally posted by unix View Post
            น่าจะเป็นที่ board ครับ ลองไป check ใน bios ดูครับ ตามข้างบน

ไม่เคยใช้ board รุ่นนี้ครับ...

ลองไป เปิดดูในคู่มือ ก่อนครับ มันจะมีบอก
            เผลอๆ MB อาจจะไม่ support memory สูงขนาดนี้ครับ เพราะรุ่น P5B มันก็หลายปีแล้ว ... ลอง Update BIOS ดูยังครับ

sigpic

Comment

คือลองอัพเดต bios เป็นเวอชั่นล่าสุดแล้วอ่ะครับแต่ก็ยังเห็น 3007mb เหมือนเดิมครับ
              มีวิธีไหนอีกมั้งครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
              ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับผมครับผม

Comment

เห็น 3GB

แล้วมันใช้งานได้เท่าไหนอะคับ 3 หรือ 4GB

Comment

เห็นเท่าไร ใช้ได้เท่าที่เห็นครับ

Comment

วินโด้และที่ไบออสเห็น3gbครับ แต่ในcpu-zเห็น4gb ครับผม

Comment

SP1

Comment

การ์ดจอ Onboard หรือเปล่า ถ้า การ์ดจอ Onboard ก็เห็น RAM ไม่ครบเหมือนกัน

Comment

ตอนนี้เกิดปัญหาขึ้นแล้วครับคือผมไปอัพไบออสเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดอัพเสร็จไม่มีปัญหาอะไรแต่พอรีสตาทเครื่องมากลับหาการ์ดจอไม่เจอครับ ลงไดว์เวอร์การ์ดจอใหม่แล้วก็ยังไม่เจอ ซวยเลยครับคราวนี้
                          ใครมีวิธีแก้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

เปลื่อนเปง xp ดูคับแล้วหาวิธีทำให้เห็นแรม 4 G ลองหาดูคับน่าจาได้บางทีเครื่องอาจไม่แรงพอหรือไม่ก็บอร์ดมานเก่าเกินปายอ่ะคับความคิดป๋มนะผิดถูกอย่าว่ากานละ

Comment

ผมเคยใช้ vista64bit RTM ก็เห็นครบนะ ลองหาพวก xp 64bit มาลองดู
                              แต่ถ้าพวก xp 32 bit+vista 32bit ยังไงๆ ก็ไม่สามารถเห็นแรมเกิน 4gb แน่นอน
                              ส่วนมากจะอยู่ในช่วง 3.25-3.5 Gb

Comment

Working...
                              X