overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: อยากถามเรื่องเสียงของลำโพงยี่ห้อ Sherman คับผม

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

Default อยากถามเรื่องเสียงของลำโพงยี่ห้อ Sherman คับผม

อยากถามเรื่องเสียงของลำโพงยี่ห้อ Sherman คับผม
    คืออยากทราบว่า ยี่ห้อนี้เป็นยังไงบ้าง ดีมั้ย ขอคำแนะนำ หน่อยน่ะคับ ^^

เรื่องมีอยู่ว่า วันก่อนผมไปเอากาดจอ(นัดซื้อขาย)ที่เซียร์ ระหว่างรอเลยเดินดูๆๆ เล้วก็ไปเจอมาน ผมเห็นว่ามานสวยดีน่ะเลยไปยืนดู แต่ไม่ทันได้ลอง ฟัง ก็กลับมารับกาดจอก่อนน่ะท่านเลย อด ลองเลย - -*

ใครมีคำแนะนำ อะไร บอกได้เลยคับผม

http://www.sherman.co.th/

ปล. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะ คับ
    Last edited by meekung123; 4 Feb 2008 at 12:04:46.

OverclockZone Member meekung123's Avatar

- -* ไม่มี คนตอบเลยง่ะ - -*

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ลองไปฟังดูดีกว่าครับ ผมว่าดีกว่า AJ กับ Soken อีก

Quote Originally Posted by Nutte View Post
    ลองไปฟังดูดีกว่าครับ ผมว่าดีกว่า AJ กับ Soken อีก
    คับผม ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำคับ คือวันก่อนผมไปเอากาดจอ ที่เซียร์ ระหว่างรอเลยเดินดูๆๆ เห็นว่ามานสวยดีน่ะ แต่ไม่ทันได้ลอง ฟัง ก็กลับมารับกาดจอก่อนน่ะท่านเลยอดลองเลย - -*

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by meekung123 View Post
    คับผม ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำคับ คือวันก่อนผมไปเอากาดจอ ที่เซียร์ ระหว่างรอเลยเดินดูๆๆ เห็นว่ามานสวยดีน่ะ แต่ไม่ทันได้ลอง ฟัง ก็กลับมารับกาดจอก่อนน่ะท่านเลยอดลองเลย - -*
    โอ้ววว
    ท่านหมีหลังจากได้การ์ดจอที่หามานาน ตอนนี้ก็ได้เวลาขยับขยายลำโพงเป็น sherman แล้วหรือ
    แต่ระวังเงินหมดนา 5555+
    ยังคิดไม่ออกเลยหาอะไรให้แฟนดี วันที่ 14 นี้ T-T

ลำโพงแบบ active นี่คือมี power amp ในตัวป่ะคับ เหมือนลำโพงคอม

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไม่มีตัวเทียบเลยเหรอ?

คร่าวๆ หยาบๆ ก็ เสียงดีระดับ Hi Fi หรือเปล่าก็คงไม่ถึงขนาดนั้น ก็พอฟังได้ แต่เอาไปวัดไปวา กับ เครื่องเสียงระดับ Hi Fi จริงๆ คงยาก แค่เนี้ยแหละ แต่น้ำเสียง การเก็บรายละเอียด การออกแบบดีกว่า พวก AJ Soken แน่นอน

OverclockZone Member spellreal's Avatar

ผมเคยใช้อยู่ 1 ชุดครับ 5.1 สอยมา 8900

ต่อจาก sb0060 เปิดทีกระจกแทบแตก (เปิดเบา ๆ แต่เบสมันไปสั่นกระจกซะงั้น)

ไม่เสียดายเงินครับคุ้มค่ามาก ๆ แต่ปัจจุบันโดนพี่ชายสอยไปเรียบร้อย T-T

ยิ่งถ้าซื้อชุดที่มี sub 8 นิ้วมาด้วยแล้วไม่ต้องสืบครับ (ตัวซัพจะอยู่ราว ๆ 3900-4900 นี่แหละ)

ปล.สุดท้ายเรื่องลำโพง+เครื่องเสียงผมว่ามันอยู่ที่ความชอบของแต่ละคน หูแต่ละคนรับเสียงได้ไม่เหมือนกัน ดังนั้นลองฟังเปรียบเทียบหลาย ๆ ตัวที่ชอบ แล้วถามหูตัวเองว่า.........

ชอบ หรือ ไม่ชอบ แค่นั้นพอครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ลำโพงแบบ active นี่คือมี power amp ในตัวป่ะคับ เหมือนลำโพงคอม
    ตัวอย่างเช่น
    http://www.sherman.co.th/TH/webinsid...ofer/sb50.html

ขึ้นชื่อว่า Active ต้องมี Amp แน่นอน พวก Passive เท่านั้นที่ไม่มีครับ

และมี sub บางรุ่น สามารถ Out Pass Thru ออกมาได้ด้วย อย่าง Klipsch RT ครับผม สามารถเอามาต่อทำ 2.1 ก็ได้ครับ

Last edited by Aeromancer; 4 Feb 2008 at 14:46:34.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    โอ้ววว
    ท่านหมีหลังจากได้การ์ดจอที่หามานาน ตอนนี้ก็ได้เวลาขยับขยายลำโพงเป็น sherman แล้วหรือ
    ยังคิดไม่ออกเลยหาอะไรให้แฟนดี วันที่ 14 นี้ T-T
    น้องชายผูกโบว์....
    หรือพูดคำชมดีๆ ที่เขาไม่เคยได้ยินมาก่อน

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    โอ้ววว
    ^^ ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกท่าน เนื้อที่ห้องนอนผมมีจำกัด+มีคอมในห้อง 2เครื่อง - -* เลยไม่มีที่ตั้งเดียวถ้าเงินเหลือมี สอยแต่คงต้องปล่อย X3ไป เนื่องจากไม่มีที่ตั้ง

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ไม่มีตัวเทียบเลยเหรอ?

คร่าวๆ หยาบๆ ก็ เสียงดีระดับ Hi Fi หรือเปล่าก็คงไม่ถึงขนาดนั้น ก็พอฟังได้ แต่เอาไปวัดไปวา กับ เครื่องเสียงระดับ Hi Fi จริงๆ คงยาก แค่เนี้ยแหละ แต่น้ำเสียง การเก็บรายละเอียด การออกแบบดีกว่า พวก AJ Soken แน่นอน
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะ พี่ ถ้าผมสอยคงมาเพื่อศึกษาไว้เรียน จบ+ทำงานคงขยับขยายไป รุ่นที่สูงกว่านี้แน่นอนพี่ ตอนนี้ขอตังแม่อยู่ยังไงๆๆ ก็ขอประหยัดไว้ก่อน

Quote Originally Posted by spellreal View Post
    ผมเคยใช้อยู่ 1 ชุดครับ 5.1 สอยมา 8900

ต่อจาก sb0060 เปิดทีกระจกแทบแตก (เปิดเบา ๆ แต่เบสมันไปสั่นกระจกซะงั้น)

ไม่เสียดายเงินครับคุ้มค่ามาก ๆ แต่ปัจจุบันโดนพี่ชายสอยไปเรียบร้อย T-T

ยิ่งถ้าซื้อชุดที่มี sub 8 นิ้วมาด้วยแล้วไม่ต้องสืบครับ (ตัวซัพจะอยู่ราว ๆ 3900-4900 นี่แหละ)

ปล.สุดท้ายเรื่องลำโพง+เครื่องเสียงผมว่ามันอยู่ที่ความชอบของแต่ละคน หูแต่ละคนรับเสียงได้ไม่เหมือนกัน ดังนั้นลองฟังเปรียบเทียบหลาย ๆ ตัวที่ชอบ แล้วถามหูตัวเองว่า.........

ชอบ หรือ ไม่ชอบ แค่นั้นพอครับ

ขนาดนั้นเลยเหรอ ท่าน แบบนี้ต้องลองแล้ว แต่เดือนนี้คงเบาๆๆหน่อยเพราะติด วันสำคัญหลายวัน+ถอยกาดจอใหม่ให้เครื่องน้อง ตังเลย ไม่ค่อยพอใช้น่ะท่าน
    Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    หรือพูดคำชมดีๆ ที่เขาไม่เคยได้ยินมาก่อน

สำคัญผม แฟนผมบอกแค่ว่า ขอให้เรารักเค้า ทุกๆๆวันแบบนี้ก็ถือเป็นของขวัญที่ดีที่สุดสำหรับเค้าแล้ว ^^ เดี่ยววันนี้ เย็นๆๆ เดี่ยวพาแฟนไป กินชาบูชิ สักหน่อย แล้ว^^

เรียนท่านหมี
    ที่แฟนท่านบอกว่า ให้เรารักเค้า ทุกๆวันแบบนี้ก็ดีที่สุดแล้ว
    งั้นก็เอางบไปถลุงลำโพงใหม่เลยท่าน
    หึหึหึหึ

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ท่านพจน์ครับ
    webboard นี้ยังมีแต่เด็กๆ อาโนเน๊ะ เล่นอยู่นะครับ
    แนะนำแบบนี้มันติดเรทหนิหว่า
    หุหุ

โมชิ โมชิ จุ๊บๆ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ตัวอย่างเช่น
    http://www.sherman.co.th/TH/webinsid...ofer/sb50.html

ขึ้นชื่อว่า Active ต้องมี Amp แน่นอน พวก Passive เท่านั้นที่ไม่มีครับ

และมี sub บางรุ่น สามารถ Out Pass Thru ออกมาได้ด้วย อย่าง Klipsch RT ครับผม สามารถเอามาต่อทำ 2.1 ก็ได้ครับ

โห
    sub ตัวนี้ขับลำโพงได้ข้างละกี่ watt เนี่ย

เรียนท่านหมี
    ที่แฟนท่านบอกว่า ให้เรารักเค้า ทุกๆวันแบบนี้ก็ดีที่สุดแล้ว
    งั้นก็เอางบไปถลุงลำโพงใหม่เลยท่าน
    หึหึหึหึ
    เมื่อกี้เพิ่งพาแฟนไปกินชาบูชิ มาหมดไป ประมาณ 500

น่าจะแบกมาฝากซะชิ้น 2 ชิ้น
    :P

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

คืออะไรเหรอครับ น้องชายผูกโบว์ ผมไม่รู้ ผมไม่รู้ โนเนะ โนเน๊ะ

Quote Originally Posted by Bozonaa View Post
    คืออะไรเหรอครับ น้องชายผูกโบว์ ผมไม่รู้ ผมไม่รู้ โนเนะ โนเน๊ะ

ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน รอ ท่านพจน์ มาอธิบายดีกว่า

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ผมซื้อมา อ่ะ .. 2.2 CH.(ซับเบสมันมี2ลูกติดกัน แล้วก็มีลำโพงอีก 2ข้าง เลยกลายเป็น 2.2)

เสียงดีใช้ได้เลยนะครับ
    เบสหนักพอควรเลย .... แต่ก็เปิดเสียงเบาๆ จะดี เพราะว่า ถ้าเปิดเสียงดัง เบสก็จะดังตาม
    ลำโพงของผม ต้องเปิดดังๆ คับ ... แล้วเสียงเบสจะออกมา เหมือนกับ อยู่ ใน ผับเลย ..
    ตู้ โต๊ะคอมฯ หรือกระจก สั่น ฟั่บ ๆๆๆๆ ... 55++++

Quote Originally Posted by Seriesz View Post
    ผมซื้อมา อ่ะ .. 2.2 CH.(ซับเบสมันมี2ลูกติดกัน แล้วก็มีลำโพงอีก 2ข้าง เลยกลายเป็น 2.2)

เสียงดีใช้ได้เลยนะครับ
    เบสหนักพอควรเลย .... แต่ก็เปิดเสียงเบาๆ จะดี เพราะว่า ถ้าเปิดเสียงดัง เบสก็จะดังตาม
    ลำโพงของผม ต้องเปิดดังๆ คับ ... แล้วเสียงเบสจะออกมา เหมือนกับ อยู่ ใน ผับเลย ..
    ตู้ โต๊ะคอมฯ หรือกระจก สั่น ฟั่บ ๆๆๆๆ ... 55++++
    รุ่นนี้เคยเห็น และสงสัย มาแล้วว่า เอ่ะ นี้มานลำโพงอะไรมีดอกซับ2ดอก สงสัยเป็น2.2 แน่ๆๆ ปรากฏ ว่าถามพนักงาน เค้าบอกว่ามานเป็น 2.2จริงๆๆเลยงงว่าคิดได้ไงเนี่ย 2.2 - -*

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks