overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: รบกวนแนะนำ notebook สักตัวครับ เอามาทำงาน 3Dและงานกราฟฟิกอื่นๆ

OverclockZone Member

Default รบกวนแนะนำ notebook สักตัวครับ เอามาทำงาน 3Dและงานกราฟฟิกอื่นๆ

ใช้ทำงาน 3DsMax เป็นส่วนใหญ่ครับ กับพวก photoshop+illustrator แล้วก็ AutoCAD หลักๆก็ประมาณนี้ครับ เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย ไม่เน้น ตอนนี้มีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ กับงบประมาณ 60000 + ได้นิดหน่อยครับ ขอตัด Acer ออกเลยนะครับ

อ้อ อีกอย่าง จะต้องเอาใช้เรียนต่างที่ประเทศครับ ผมจะซื๊อที่ไทยดีหรือว่าไปซื๊อที่นู่นดีครับ (USA)
    จริงๆอยากซื๊อไปจากไทยครับ จะได้ลองใช้ให้มันคุ้นซะก่อน

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าจะไปอเมกานี่จะไปนนไหมครับ ไปซื้อที่นู่นถ้าเอาDellเนี่ย ได้Serviceดีนะครับ แต่ต้องเอาKeyboardไทยเตรียมไปด้วย แต่ถ้ายังไงจะเอาจากไทยไปก็มีเยอะครับ
    Asus G1s, F8sv
    Benq S41
    Dell .... มีอยู่รุ่นนึงแต่จำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ถ้าเป็นผม
    ผมจะซื้อที่อเมกา
    เพราะสั่งCTOก็แค่อาทิตย์เดียวเอง
    เลือกspecได้ด้วย
    แนะนำXPS M1530ครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

acer น้อยใจ

อยากรู้ว่าเพราะเหตุใด acer ถึงไม่อยู่ในตัวเลือกของท่าน ครับ

เพราะกำลังจะซื้อเหมือนกัน งบเท่ากัน เลย และ ทำงานเหมือนกัน ด้วยเลย อ่า

คือ อาจจะเป็นเหตุผลส่วนตัวครับเรื่อง Acer
    เพราะจะว่าไปก็ไม่เคยใช้เองจริงๆจังๆ คงจะพูดอะไรมากไม่ได้
    จะมีก็น้องแฟนผมใช้ ซื๊อได้ประมาณ 4-5 เดือน
    ส่งซ่อมศูนย์ไปแล้ว 2 รอบ ตอนส่งครั้งที่สอง ผมไปกับแฟนด้วยที่ fortune
    พนักงานพูดไม่ค่อยจะเข้าหูผมอ่ะครับ(สงสัยผมจะไม่เป็นผู้ฟังที่ดีพอ)

เอาประมาณว่าผมไม่ค่อยสนิทใจกับ Acer ละกันนะครับ

ปล. ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ
    Last edited by ReZerK; 5 Feb 2008 at 20:17:17.

OverclockZone Member superego1g's Avatar

g1s เหมือนผมดิครับ แรงชัวร์รับประกัน วัสดุดีแข็งแรงพร้อมลายเคฟร่ากันหน้าลาย บริการหลังการขายดีมาก ครับ ราคา 59900 vat 62000 แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ามีของป่าว สนใจดูรายละเอียดก่อนซื้อได้ที่ club g1 ครับ คุณ คิม สมาชิกclub g1 ก็ใช้อยู่เมกาเหมือนกาน
    Last edited by superego1g; 5 Feb 2008 at 20:36:35.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

ถ้าจะอยู่ที่นั่นนานสัก1ปีขึ้นไปซื้อที่นั่นดีกว่าครับ ได้Serviceด้วย แต่ต้องเตรียมแผ่นโปรแกรมไปเยอะๆหน่อยครับ
    ถ้ามั่นใจว่าโหลดบิตได้ไม่ต้องก็ได้ แต่ยังไงพวกแผ่นWindowsเงี้ยต้องมีติดตัวครับ

ครับ ผมจะไปเรียนประมาณ 2 ปีครับ

งั้นก็หอบแผ่นWindowsกับโปรแกรมที่ต้องใช้ พร้อมกับKeyboard Thaiหรือสติกเกอร์คีย์บอร์ดไทยไปครับ แล้วไปซื้อเครื่องเอาที่นั่นเลย

อ้อ สติกเกอร์แนะนำเป็นแบบสีทึบนะครับ อย่าเอาแบบใสเพราะแปะลงไปแล้วมันจะตีกัน เวลาแปะก็ไปซื้อKeyboardใหม่ด้วยเพราะแปะลงLaptopดูแล้วเสียดายอ่ะ แต่ถ้าเอาKeyboardไปเองก็ไม่เป็นไรครับ

ครับขอบคุณมากครับ สงสัยอีกนิดครับ
    ถ้าหอบแผ่นไปเยอะๆ พวก windows กับแผ่นโปรแกรมต่างๆ
    มันจะเป็นปัญหาตอนลงที่สนามบินรึป่าวครับ
    แบบว่าพวกเรื่อง license อะไรพวกนี้

กังวลเหมือนผมตอนแรกๆเลยแฮะ..
    ปกติไม่น่ามีครับ ผมใช้วิธีใส่กระเป๋าCDแล้วเอาใส่ไปในกระเป๋าเสื้อผ้าลึกๆอ่ะครับ หรือจะเอาเสื้อห่อไปก็ได้ ถ้าถึงด่านเค้าจะเปิดจริงๆก็มองไม่เห็นหรอก ถ้าเกิดเห็นขึ้นมาแล้วเค้าถาม ก็บอกว่ากันกระแทกครับ

อ้อ อีกอย่างนึงคือเวลาเขียนหน้าแผ่นอย่าเขียนโต้งๆว่าWindows XP, Photoshop,3Ds MAX ให้เขียนเป็นประมาณว่าเก็บงานหรือBackupไรเงี้ยครับ ถ้าเค้าถามก็เนียนไปเลยบอกว่านี่แผ่นเก็บงานของเรา เค้าไม่เอาคอมพ์มานั่งเปิดเช๊คทีละแผ่นอยู่แล้วหล่ะ

ปล.ไม่ได้สนับสนุนแผ่นเถื่อนนะ อิๆ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ตอนผมกลับจากเมกา
    คอมผมมีเพลงประมาณ50GB(ได้มายังไงน่าจะรู้)
    หนังhdอีกหลายเรื่อง
    โปรแกรมโหดๆอย่าง3ds maxและmaya(อะไรประมาณนั้นมีครบชุดเลย)
    แล้วก็iso osx86อีกหลายไฟล์แล้วก็vistaกับxpแล้วก็server 2008 rc2
    รวมๆแล้วก็หลายปีหลังรั้วเลย
    แต่มันก็ไม่ได้เปิดเครื่องเช็ค
    เหอๆ
    รอดไป

Quote Originally Posted by titan_psp View Post
    ตอนผมกลับจากเมกา
    คอมผมมีเพลงประมาณ50GB(ได้มายังไงน่าจะรู้)
    หนังhdอีกหลายเรื่อง
    โปรแกรมโหดๆอย่าง3ds maxและmaya(อะไรประมาณนั้นมีครบชุดเลย)
    แล้วก็iso osx86อีกหลายไฟล์แล้วก็vistaกับxpแล้วก็server 2008 rc2
    รวมๆแล้วก็หลายปีหลังรั้วเลย
    แต่มันก็ไม่ได้เปิดเครื่องเช็ค
    เหอๆ
    รอดไป
    ของผมอนิเมะDVD1หลอดเต็มๆยังไม่มีใครเปิดเลยครับ แต่ระวังไว้หน่อยก็ดีน่อ

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks