Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง HDD อีกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง HDD อีกที

ถ้าเกิดเราเอา HDD นอนกลับหัวแล้วใช้งานละครับ มันจะมีปัญหาป่าวอะครับ คือวางเอาด้านที่มีรายละเอียดลงด้านล่างอะครับ แล้วเอาด้านที่มี PCB ขึ้นด้านบนอะ มันจะมีปัญหาไรป่าวงับ ขอบคุณงับ

งุงิ

Comment

ธรรมชาติความร้อนจะส่งผ่านจากล่างขึ้นบน...ในกรณีแบบนี้มองเฉพาะตัวฮาร์ดดดิสค์แล้วความร้อนของตัวโครงฮาร์ดดิสค์ก็จะส่งไปยัง PCB ...ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับว่าจะทนได้มากน้อยแค่ไหน อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกศืจะทำงานไม่เสถียรหากเกิดความร้อนสูงเกินขีดจำกัดที่ทนได้ อาจจะเขียนข้อมูลผิดพลาดได้...และนอกจากนี้ธรรมชาตฝ่นจะลงมาเกาะที่ PCB มากกว่าด้านล่างตามปกติ

หากชอบท่านี้...ก็ให้ติดตั้งพัดลมไกล้ๆ ตัวฮาร์ดดิสค์ก็จะช่วยได้

Comment

มีปัญหาที่ว่า จะทำไปเพื่อ........

แต่มันก็ไม่พังหลอก

Comment

มันมีสาเหตุครับ ผมมีสายแปลงของ HDD เป็น USB แล้วผมก็มีพัดลมที่ติดใต้ HDD ที่เป็นพัดลม 2 ตัวอะ แล้วผมจะเอามาต่อ EX วางไว้บนโต๊ะเฉยๆแล้วหงายด้านที่ติดพัดลมขึ้นอะ

Comment

Working...
          X