Announcement

Collapse
No announcement yet.

core2duo+PentiumD / X2 แล้วใครทนกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core2duo+PentiumD / X2 แล้วใครทนกว่ากัน

เห็นกระทู้หลาย ๆ ท่านจะชูเอาความเด่นเรื่อง ความเร็ว และโจมตีกันด้วยเรื่องความร้อน
    แต่...ทั้งหมดนี้มันเป็นเพียงแค่การทดสอบเอง เบื้องต้นเท่านั้น
    การทดสอบจริง ๆ ต้องมีเรื่องเวลาการทดสอบเข้ามาเกี่ยวข้อง
    ถ้าผมถามว่า...
    1. Cpu รุ่นไหนที่เปิดเคื่องทิ้งไว้ (ทำ server) เป็นเวลา1ปี คุณคิดว่าใคร
    ก. core 2 duo ข. pentium D ค. AMD X2

2. ถ้า server ที่ว่าเป็น server ห้องสมุดโรงเรียน เก็บข้อมูลไม่ได้ซับซ่อนล่ะ
    ก. core 2 duo ข. pentium D ค. AMD X2

3. แล้วถ้างบประมาณมีจำกัด แล้วต้องการซื้อ cpu ที่คุ้มราคามากที่สุดล่ะ

...ปล. บางครั้งคำถามพวกนี้เป็นแค่ คำพูดที่ไม่อยากให้ยึดติดกับวัตถุเท่านั้นเอง
    แต่เชื่อมั้ยว่า ท่านจะตอบไม่ตรงกันสักคน....

1. core 2 duo

2. core 2 duo

3. AMD X2

ความคิดผมนะ

Comment

ถ้ามี ง.อื่น ๆ ผมจะตอบ ง. ทั้ง 3 ข้อเลย

ผมใช้ PIII 800EB เปิด webboard มา 3 ปี
      ใช้ P4 1.7 (socket 478) เปิดบอท มาอีก 1 ปีกว่า
      ก็ไม่เห็นว่า 3 ข้อข้างบน PIII หรือ P4 จะทำไม่ได้นิครับ

มันอยู่ที่อย่างอื่นด้วย...ไม่ใช่ cpu อย่างเดียว...ครับ

Comment

ถ้าจะทำ Server จริงๆ ตอนนี้มีซีพียู Xeon Series 3XXX ออกมาขายแล้วครับ เนื้อในก็คือ Core 2 Duo นี่แหละครับ แต่เปลี่ยนชื่อเป็น Xeon ให้ดูมีคลาสเข้าไว้ ใช้ซ็อกเก็ต 775 เหมือนกับ Core 2Duo ทุกอย่าง ทุกอย่างเหมือนกันเกือบหมด แต่ Xeon Series นี่จะมี L2 Cache 4MB ครับ สนใจตอนนี้มีของแล้วที่ร้าน PC Gallery ครับ ยลโฉมตัวจริงๆ เป็นๆ ได้แล้ว

Comment

จริงๆก็ ทนพอกันนั้นแหละครับ

Comment

Working...
          X