Announcement

Collapse
No announcement yet.

LEOPARD บน pc เสร็จ แย้วครับ อิอิ มันดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ใช้อยู่ ใช้ได้เลยครับ สวยมาก ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหมน่ะ ตอนโน้ตบุคผมลง XP แล้วมันจะหาพวกสัญญาณ wireless ไม่ค่อยเจอหรือช้า (คิดว่า driver ไม่ดีแหงๆ) แต่พอมาลง Leopard X86 10.5.1 Intel แล้ว ไหลลื่นขึ้นเยอะเลย (สงสัยมัน match กันพอดี) ผมใช้ Intel GMA950 กับ Intel Celeron M 440 ลงได้ครับ เพราะมี SSE2, SSE3 จะว่าไปมันก็ไม่ช้าน่ะครับ แต่ผมติดไอ้ตรงภาษาไทยมันแสดงเป็นต่างด้าวทุกทีเวลาใช้ Firefox กับ Opera แล้วก็บางครั้ง MS Office 2008 มันชอบตัวใหญ่เกินเหตุ (ภาษาไทย)

ตอนแรกโง่เลย ดาวน์โหลดโปรแกรมมาตามปกตินึกว่าจะลงได้ แต่ลืมไปว่าไฟล์ .exe มันของวินโดว์ ก็งง... เลยหาๆดูวิธีลงมันต้องใช้โปรแกรม Virtual อะไรซักอย่าง ยุ่งยากพอควร ก็เลยต้องไปหาไฟล์พวก .dmg นี่แหล่ะที่เป็นของเวอร์ชั่น mac ถึงจะลงได้ตามปกติ

ป.ล. ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไร capture ภาพกันบ้างอ่ะครับ ตอนนี้ผมใช้ SnapNDrag อยู่อ่ะ แป้นไม่เหมือนกัน ใช้คีย์ลัดไม่ได้ เหอๆ

Comment

น่าจะทำกระทู้เเบบ step by step เลยนะครับ

Comment

ตัวนี้รึเปล่าหว่า
        Code:
        http://www.mininova.org/tor/1014949

Comment

อยากได้วิธีลงแบบละเอียดๆอ่ะครับ อยากลองดูบ้าง

Comment

อยากได้วิธีลงแบบละเอียดๆอ่ะครับ อยากลองดูบ้าง

Comment

ขอวิธีละเอียดทุกขั้นตอนได้มั้ยครับอยากทำได้มั่ง

Comment

ลองจนเลิกไปแล้วค่ะ 3 แผ่นไม่สำเร็จซักแผ่น เซ็งมาก

Comment

มาอีกแว้วครับ วันนี้มาบอกชื้อของตัว leopard ที่ใช้ พร้อมกับปัญหาที่พบ
                  มันคือ leopard-x86-flat-img ครับ
                  ปัญหาที่พบคือ HDD ครับ ใช้งานได้ 15 Gb ใน 40 Gb ลอง format ดูแล้วครับ ใช้ได้แค่ FAT 32
                  ถ้า format เป็น MAC ก็จะทำให้ boot ไม่ได้เลย format เป็น FAT 32 ก็ไม่สามารถที่จะรวม partition ได้
                  และอีกอย่างครับ CPU ครับ เจอเป็น " 3.2 GHz Unknow " ครับ ด้วยปัญหานี้มั้งครับ ผมเลยใช้ CS3 ไม่ได้ครับ
                  แต่ ilike 08 , iwork ใช้ได้ทุกอย่างครับ อีกปัญหาครับ iTunes ไม่อ่านภาษาไทย บางเพลงครับ
                  สำหลับคนที่อยากลองนะครับ ต้องบอกว่ามันจะใช้ได้กับ CPU บางตัว board บางตัว แต่จะลองก็ไม่เสียหลายนะครับเผื่อฟลุ๊ก เหมือนผมอ่ะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by gimkim View Post
                    ตัวนี้รึเปล่าหว่า
                    Code:
                    http://www.mininova.org/tor/1014949
                    ใช้เลยครับ

Comment

Originally posted by authid View Post
                      ก่อนอื่นต้องไปหาตัว .img ของ LEOPARD OSx86 for PC ก่อนครับ
                      ที่โหลดมาได้นะครับ จะมี file ชื่อ dd --list.bat , dd.exe , leopard-x86.rar แล้วก็จะมี Foder
                      write leopard-x86-flat-img to disk0 , write leopard-x86-flat-img to disk1,
                      write leopard-x86-flat-img to disk2, write leopard-x86-flat-img to disk3
                      แต่ขอโทษทีครับ ผมจำ link ไม่ได้อ่ะครับ
                      เครื่องที่ผม ใช้ทำนะครับ P4 3.2 GHz 775, ram 3 GHz ,intel 945 , 7200GS turbo Cache ASUS 256 MB ,mouse usb,keyboard usb(for mac)
                      ก็ประมาณนี้นะครับ ตอนทำก็มี HDD 2 ลูก ทำบน windows ครับ
                      1 format hdd ลูกที่ไม่มี windows ให้เป็น ntfs ก่อน
                      2 run dd.exe (ให้เปิดค้างไว้เลยนะครับ) แล้วก็ให้เข้าไปrun write leopard-x86-flat-img to disk(ให้เลือกเอาเองนะครับว่า hdd 0 หรือ 1 ถ้าผิด windows ล่ม)รอจนเสร็จ restart
                      ใช้ boot manu เข้าไป ้้้้้้้้hdd ที่ลงแล้วจะเข้าได้เลย ถ้าไม่ได้น่าจะเป็นที่ spec นะครับ
                      อันนี้เป็นวิธีนะครับ
                      Last edited by authid; 25 Feb 2008, 18:10:25.

Comment

แจ่ม...

Comment

Working...
                        X