Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่การ์ดแลน 2 การ์ดในเครื่องเดียวได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่การ์ดแลน 2 การ์ดในเครื่องเดียวได้ไหม

ผมมีปัญหากับแลนที่ใช้อยู่ (4 เครื่อง) router เป็นของ TOT ต้องตั้ง IP Address เป็นแบบ Auto ทุกเครื่อง

ปัญหาคือ ผมต้องลงโปรแกรมของแผนกตัวหนึ่ง ซึ่งผู้ขายบอกว่าต้องลงเครื่องที่ Fix IP เท่านั้น

ผมสามารถใส่การ์ดแลน 2 การ์ดในเครื่องเดียวได้ไหม แล้วต่อกับ router อีกตัวหนึ่งต่างหาก ให้ทำงานพร้อมๆ กับ อีกตัวเล่นเน็ต อีกตัวใช้กับระบบแลนทั่วไป ทำนองนี้ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ได้ครับ สบายมาก

Comment

ได้ครับ
      แต่ต่อเสร็จแล้วต้องทำ bridge ระหว่างการ์ดสองตัวด้วยครับ

Comment

จะต้องเซ็ตอะไรเพิ่มเติมบ้าง มีเว็ปหรือเอกสารประกอบไหมครับ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าต่อ Lan เสร็จทั้ง 2 ตัวแล้วก็เลือกที่ Connection ทั้งสองตัว

คลิกขวาแล้วก็เลือก Brigde Connection แค่นี้แหละครับ ลองดู ^_^

Comment

ความรู้อีกแล้ว

Comment

ในกรณีต้องการให้ Adaptor 1ตัว Assign by DHCP อีก 1ตัวเป็น Fix IP จะทำ Bridge Network ไม่ได้นะครับ

ให้ติดตั้งแบบธรรมดาเลยครับ

ตัวนึงที่ต่อกับ ADSL ให้เลือก Assign by DHCP
              ตัวนึงก็ Fix IP ไป(ไม่ต้องใส่ Gateway)

เวลาออก Internet มันก็จะวิ่งไปยัง Adaptor ที่ต่อกับ ADSL เองครับ
              Last edited by JO; 5 Feb 2008, 21:16:33.

Comment

โอ! ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้จะลุยซื้อของเลยครับ ถ้าติดปัญหายังจะขอความช่วยเหลือต่อครับ

Comment

ดีครับ

Comment

Working...
                  X