Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD เสีย ขึั้นว่าต้อง format ช่วยแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD เสีย ขึั้นว่าต้อง format ช่วยแนะนำด้วยครับ

ตอนที่ต่อ E-sata กำลังย้ายไฟล์อยู่ มือไปโดนสายหลุด พอต่อใหม่ก็ขึ้่นให้ format HDD ครับ

HDD 2 TB ไฟล์ประมาณ 1.8 TB

มีโปรแกรมไหนที่กู้ไฟล์แล้ว โฟลเดอ,ไฟล์, ไดเร็กทอรี้ ทุกอย่างกลับมาเป็นเหมือนเดิมบ้างไหมครับ ที่ผมเคยทำเวลากู้เสร็จมันเป็น raw file ไม่มีชื่อ ต้องมานั่งเปิดว่ามันคือไฟล์อะไร ต้องนั่งจัดเรียงทุกอย่างใหม่หมด ไม่ไหวครับ
    ผมมีโปรแกรมกู้ไฟล์เยอะมาก ทั้ง EASEUS, EasyRecovery, Recover My Files, R-Studio, Active file recovery ICare.Data.Recovery ที่ลองมาแล้วมันทำไม่ได้เลยครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ลำบากมากจริงๆ ไฟล์ 2TB ไม่ไหวจริงๆครับ

GetDataBack for NTFS ลองหาตัวนี้มาใช้ครับ เห็นเค้าบอกไม่ต้องจัดเรียงใหม่ แต่ผมก้อไม่เคยลอง (ไม่ต้องลองอะดีแล้ว)

Comment

อาการเห็น drive แต่ไม่เห็นความจุ และคลิ๊กเข้าไปจะให้ format (อย่ากดเด็ดขาด)
      ส่่วนใหญ่ใช้โปรแกรม scan disk หรือแก้ error ทั่วไปก็แก้ได้ครับ ไม่ต้องถึงขั้นกู้ข้อมูล บางทีอาจใช้โปรแกรมแก้ bad ก็จะทำให้ drive กลับมาเหมือนเดิม
      ใช้คำสั่งใน windows ก็ได้ ส่วนใหญ่ผมก็แก้แบบนี้ (windows 7 ไม่แน่ใจว่าทำได้ป่าว ปกติจะใช้ แผ่น hiren boot ใส่เข้าไปแก้เครื่องลูกค้า)

ถึงตรงนี้อาจจะต้องรอเป็นชั่วโมงกว่าจะเสร็จ ถ้า HDD มี bad ก็อาจแก้ได้ แต่ไม่ดีเท่าโปรแกรมแก้ bad โดยตรง
      Last edited by moteabc; 29 Nov 2011, 21:59:31.

Comment

เคยใช้อยู่ เคยกู้มา 2 ลูก 3TB กู้ได้ทั้งลูกชื่อไฟล์เดิม โฟล์เดอร์เดิมเลยครับ
        แต่ไม่แน่ใจว่าโปรแกรมอะไร ลองดูตามนี้ครับ
        Active@ File Recovery
        iCare+Data+Recovery+Software+v+4.3
        ActivePartitionRecoveryEnterprisev5.3.717
        Seagate.FILE.RECOVERY.for.Windows.v2.0-YAG

Comment

ที่เคยกู้มา R-Studio ผมชอบมากนะ เวลากู้ข้อมูลฮาร์ดดิส ที่มีปัญหาบนวินโดวส์.

มันกู้ได้ครบหมด. activate hdd ใน disk management ก่อน แล้วก้กู้.
          Last edited by ninedon; 29 Nov 2011, 22:47:22.

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมลองโปรแกรม GetDataBack อยู่ครับ แต่ใช้เวลา 20กว่าชั่วโมงเลย แล้วก็ไม่กล้าไรท์ทับ HDD เดิมด้วย อีกปัญหาคือ HDD ตัวอื่นผมมีเนื้อที่ไม่พอจะกู้ไฟล์กลับมาครับ ตอนนี้ HDD ก็แพงด้วย น้ำก็ท่วม ลำบากจริงๆ

ผมไปเจอโปรแกรมนึงครับ น่าสนใจมาก minitool power data recovery กับ diskgetor เห็นมีเมนูสำหรับกู้ไฟล์แบบ damage partition ตัวminitool ไม่ต้องสแกนก็เห็นไฟล์เลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่าครบไหมเพราะไฟล์ผมเยอะมาก เลยปล่อย full scan ไปก่อน

ส่วน scan disk ผมลองทำตามนี้แล้วครับ
            http://answers.microsoft.com/en-us/w...7-d8d385dcbb12
            มันขึ้นว่า windows can't access the disk ครับ ตอนนี้กำลังหาโปรแกรมแก้ BAD มาลองครับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานครับ ท่านไหนพอจะแนะนำอะไรได้อีกรบกวนด้วยนะครับ ปีนี้ผมเจอแบบนี้เป็นครั้งที่2แล้วครับ ครั้งแรก media player format ตัวเอง ที่กู้ไฟล์มาได้ก็ยังจัดไม่เสร็จเลยครับ

Comment

Working...
            X