Announcement

Collapse
No announcement yet.

usb ไหม้เลยครับ เตือน / หรือจะเป็นเราคนเดียว หว่า เสียบ usb ที่ช่อง ieee

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• usb ไหม้เลยครับ เตือน / หรือจะเป็นเราคนเดียว หว่า เสียบ usb ที่ช่อง ieee

พอดีเปลี่ยนบอร์ดใหม่ asrock 890gm pro3 r2 (ลงไว้ให้รู้แค่นั้น ไม่ได้โทษบอร์ด)

ไม่ทันระวัง ตัว usb connector อยู่คนละที่กับที่เราคุ้นเคย (แถวล่างของบอร์ด ก่อนหน้าใช้ asus)

ไอ้ตรงที่เราคุ้นเคยว่า เป็นช่องเสียบ usb กลับกลายเป็น ช่องเสียบ com1 , ieee , วางเรียงกันอยู่

ช่องเสียบ usb จริง ๆ ไปอยู่ซะกลางบอร์ดเลย

ผลปรากฏว่า usb ไดรว์ ไหม้เลยครับ แบบกลิ่นไหม้ขึ้นเลย ยังดีที่ usb ตัวไม่กี่ตัง ถ้าเอา ไดรว์ แพง ๆ ไปเสียบ หรือ เอา ไดรว์ งานของลูกค้าไปเสียบ คงเสียหายกว่านี้

ก็เลย มา สะกิด ๆ เพื่อน ๆ หน่อยครับ คิดว่าเพื่อน ๆ คงไม่สะเพร่า เหมือนผม แน่ ๆ

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ ต่อไปก็ต้องเช็คให้ดีๆ ว่าเป็นพอร์ทอะไรก่อนเสียบ

Comment

บอร์ดแต่ละบอร์ดมันต่าง layout กันอยู่แล้วครับ ต้องเปิดคู่มือเอาถึงจะทราบ

Comment

ผมก็ไม่ค่อบดูด้วยดิ ขอบคุณครับๆ ทีหลังต้องระวังแระ

Comment

เคยเป็นครับ แฟรชไดว์เน่าไป2ตัวเลย - -

Comment

ขอบคุณครับ เคยเเต่เอาไปเสียบ e-SATA เเล้วก็นั่งงว่าทำใมมันไม่เห็น 55555

Comment

เสียบสายผิด ไฟผิด Port USB ไม่เป็นไร แต่ Device จะเสียครับ...

ผมว่าคอมสมัยนี้ต่อง่ายนะ ถ้าเป็นสมัยก่อน พวก Case แบบที่มันแบบสายไฟ USB เป็นฝอยๆ ไม่ Fix ก็ต้องมานั่งไล่ไฟ ไล่ขั้ว หรือจำสีสายไฟเอา Advance กว่าสมัยนี้นะครับ

Vcc , - , + , GND
              แดง , ขาว , เขียว , ดำ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                เสียบสายผิด ไฟผิด Port USB ไม่เป็นไร แต่ Device จะเสียครับ...

ผมว่าคอมสมัยนี้ต่อง่ายนะ ถ้าเป็นสมัยก่อน พวก Case แบบที่มันแบบสายไฟ USB เป็นฝอยๆ ไม่ Fix ก็ต้องมานั่งไล่ไฟ ไล่ขั้ว หรือจำสีสายไฟเอา Advance กว่าสมัยนี้นะครับ

Vcc , - , + , GND
                แดง , ขาว , เขียว , ดำ
                มาเป็น pack ก็ไล่ง่ายดีครับ ช่วยได้เยอะ แต่ก่อนเป็นฝอย ต้องเปิดคู่มือ ไม่ก็จำว่าไอ้ด้านที่มีติ่งขา NC เป็นคีย์ว่าด้านนั้นด้านลบ

Comment

สงสัย ว่าทำไม ถึงขนาดไหม้เลยเหรอ ก็เลย มาดูว่า ต่างกันตรงไหน

ที่สำคัญเลยคือ usb ใช้ไฟเพียง 5 volts แต่พอร์ท ieee ปล่อยไฟถึง 12 volts ก็ถึงบางอ้อเลยครับ

Comment

ไฟซ๊อตกันครับ แมนบอร์ดไม่ไหม้ก็ดีแล้วครับ เคยเจอมา ไหม้จนศูนย์ไม่รับเคลม ซวยไปเต็มๆ

Comment

ร้านเกมส์ ต่อสาย USB จากบอด ออกมาด้านหน้าเคสทั่วไป
                      ถ้ามันต่อถูกก็ดีไป แต่ถ้ามันต่อผิด ไดว USB เจ้งเลยนะครับ เจอมาเยะหน้าราม

Comment

พอร์ท USB connector เสียบผิดก็ไหม้ได้นะครับ บอร์ดลุกแดงเลยละ

เช่นเสียบสายกราวด์ กับ +V สลับกัน ถึงแรงดันน้อยๆ แต่กระแสมันเยอะครับ

Comment

ช่อง e-SATA ใช้อะไรเสียบได้บ้างคับ

แล้วช่องเสียบ1394 หลังบอท ใช้อะไรเสียบได้บ้างคับ
                          ช่อง SPDIF OUT สีส้มๆๆ ใช้ทำไรคับ

Comment

Originally posted by KOTO View Post
                            ช่อง e-SATA ใช้อะไรเสียบได้บ้างคับ

แล้วช่องเสียบ1394 หลังบอท ใช้อะไรเสียบได้บ้างคับ
                            ช่อง SPDIF OUT สีส้มๆๆ ใช้ทำไรคับ

e-sata / ieee1394 เคยใช้ต่อกับ external hdd
                            spdif out เป็น adio out ครับ

ช่อง e-sata จะเร็วกว่า usb มากครับ

Comment

เคยเจอแต่เสียบขั้วผิดใหม้

Comment

Working...
                              X