Announcement

Collapse
No announcement yet.

หม้อน้ำ หนา กับ บาง อย่างไหนเย็นกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หม้อน้ำ หนา กับ บาง อย่างไหนเย็นกว่ากันครับ

ขอโทษนะครับ คือ ผมมีปัญหาคับข้องใจ นิดหน่อยครับ ระหว่างหม้อน้ำหนา กับ หม้อน้ำบาง อย่างไหนมันเย็นกว่ากันครับ

เพราะกำลังหาหม้อน้ำสักตัวอยู่ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้นะ แต่หนาเย็นกว่าแน่ๆครับ เพราะว่าหม้อน้ำหนามีช่องให้อากาศไหลผ่านได้ยาวกว่าหม้อน้ำบางๆ ความร้อนก็ถ่ายเทได้ดีกว่าครับผม

Comment

มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ พัดลมเอย อุณหภูมิห้องเอย ทิศทางการติดตั้งเอย

Comment

Originally posted by ก๊องแก๊ง View Post
        มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ พัดลมเอย อุณหภูมิห้องเอย ทิศทางการติดตั้งเอย
        พัดลมนี้ ถ้าเป็นตัวหนา ต้องใช้รอบจัดๆใช่ไหมครับ ส่วนอุณหภูมิห้องผมหน้าจะอยู่ราวๆ ไม่เกิน 35 องศาครับ ส่วนคอมผมไม่มีเคสครับ หน้าจะเอาวางไว้ใกล้ๆ เพราะปั้มผมใช้ P500 เองครับ ลืมไปครับ ขอถามต่อเลย P500 จะไหวไหมครับ สามตอนหนา หรือว่า สองตอนหนา

Comment

Originally posted by Murphy View Post
          พัดลมนี้ ถ้าเป็นตัวหนา ต้องใช้รอบจัดๆใช่ไหมครับ ส่วนอุณหภูมิห้องผมหน้าจะอยู่ราวๆ ไม่เกิน 35 องศาครับ ส่วนคอมผมไม่มีเคสครับ หน้าจะเอาวางไว้ใกล้ๆ เพราะปั้มผมใช้ P500 เองครับ ลืมไปครับ ขอถามต่อเลย P500 จะไหวไหมครับ สามตอนหนา หรือว่า สองตอนหนา
          ปริมาตรการไหล ความเร็วในการไหล ของน้ำก็มีส่วนนะครับ แต่ถ้าในอัตราการไหลที่เท่ากัน อุณหภูมิห้องเท่ากัน หม้อน้ำที่หนากว่าย่อมได้เปรียบเพราะมีพื้นที่สัมผัสลมมากกว่าจะทำให้การถ่ายเท่ความร้อนได้มากกว่า ถ้าหม้อน้ำหนาแล้วพัดลมก็ต้องแรงพอที่ดันลมผ่านฟินที่มีความหนาได้ด้วยนะครับ ถ้าแรงไม่พอก็เท่านั้น ของผมดูที่ค่า cfm กับ Air Pressure อะครับยิ่งมากยิ่งดี ลองดูอันนี้ของผมเพิ่งเสร็จวันนี้เองครับhttp://www.overclockzone.com/forums/...ดแรก
          ปล.ความเข้าใจของผมเอง
          Last edited by Emonight; 29 Nov 2011, 19:57:46.

Comment

หนา ไปก่อนเลย ถ้าจะเอาเย็นและที่เหลือ แล้วค่อยไปบาน กะปั้มต่ออีกที อิอิ
            บาง เขาออกแบบมาให้เพื่อเคสที่เนื้อที่ไม่พอ และสวย แต่ก็ไม่ไช่ทั้งหมด บางบางตัวเย็นกว่าหนาก็มี มันมีหลายปัจจัย อันนี้แค่หลักๆ

Comment

Originally posted by koonkub View Post
              หนา ไปก่อนเลย ถ้าจะเอาเย็นและที่เหลือ แล้วค่อยไปบาน กะปั้มต่ออีกที อิอิ
              บาง เขาออกแบบมาให้เพื่อเคสที่เนื้อที่ไม่พอ และสวย แต่ก็ไม่ไช่ทั้งหมด บางบางตัวเย็นกว่าหนาก็มี มันมีหลายปัจจัย อันนี้แค่หลักๆ

ผู้เขี่ยวชาญเรื่องหม้อ มา 1 แระ รอ ป๋าที อีก 1ท่าน

Comment

ไม่ต้องสนใจมากหลอกครับ หนาบาง เพราะ จริงๆๆแล้ว การนำพาความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ block cpu ผมบอกตรงๆๆ ไม่มีใครมานั่งสนใจตลอดเวลาหลอกครับเรื่องความร้อน (ความคิดส่วนตัวนะ) เอาเป็นว่าท่านชอบแบบไหน จัดไปเลย ให้เหมาะกับเคส ให้ดูสวยงาม........ตามความชอบ ไม่ต่างกันมากหลอก เอาเป็นว่าใช้แล้วไม่ทำให้เบื่อก็พอ บางคนชอบ บางๆๆถี่ๆๆ จัดพัดลมไปซะ .......เสียงดังบ้านแตก บางคนชอบหนาๆๆๆหาที่วางลำบาก

ก่อนอื่นออกแบบ ว่าเอาแบบไหน........................ได้แล้วค่อยหาอุปกรณ์
                หากท่านลองได้เห็นเครื่องสวยๆๆ ออกแบบเก่งๆๆ ผมไม่เคยเห็นมันเอาอุณหภูมิมาให้ดูกันเลย ไปดูเถอะเย็นๆๆๆแก้ผ้ากันหมดแหละ (OPEN CASE)
                หากเล่นไปซักพักแล้วจะงง เรื่องเย็น น้ำสู้ ซิ้งไม่ได้หลอก แต่น้ำได้นิ้ง ยาวๆอุหภูมิ นอกบ้านกลางแดด ให้น้ำไป แต่ถ้าห้องแอร์ ไม่สนเรื่องเสียงดังพัดลมว่ากี่รอบก็ได้ น้ำก็เท่านั้นแหละ ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ดี แต่ที่อยากบอกคือไม่ต้องไปสนหลอกว่าอะไรดีที่สุด ที่สำคัญกว่านั้นคือ
                แล้วเราจะออกแบบมันยังไงให้สวยๆๆๆ ไม่เหมือนใคร นั้นแหละครับสำคัญ ถ้ามิเช่นนั้นเราคงไม่เอารูปมาโชว์กันหลอกคงเอาแต่อุณหภูมิมาลงกันเต็มไปหมดแล้ว

บอกมั่วๆๆไปเลย......ไม่ว่าปั้ม..ก่อน หม้อน้ำหลัง อะไรยังไง ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต่างกันมากหลอก ขอให้มี ครบ
                1 บล็อค
                2 ปั้ม
                3หม้อ
                4(แล้วแต่ชอบ) ที่พักน้ำ

จะวางไงก็ได้ อย่าเอาหม้อน้ำไปใส่ที่ CPU ก็พอ ( อิอิ)

แต่ถ้าจะเอาโล่ไปโชว์............อันนี้เรื่องยาวนิดหน่อย

เอาเป็นว่าเวลาเขาโม้กันเข้าโม้เรื่อง CPU กูเย็น คิดเองละกัน ต้องต่ออะไรก่อน CPU
                ที่สำคัญความเร็วน้ำต้องเหมาะสมกับ การระบายความร้อน เร็วไป ร้อนออกไม่ทัน ช้าไปไม่เท่(ใช้ปั้มอะไรอะ 500 เหรอ เสียดาย นี้ถ้าเป็น....เย็นกว่านี้อีก)
                เหอะ...แล้วถ้ามันร้อนขึ้นอะแล้วเวลาสายหลุดอะ แล้วเวลาไล่อากาศอะ(T-LINE) แล้วเวลาขายทิ้งอะ 555555+
                เล่นเท่าที่มีอะไรดีออกมาโชว์ อะไรไม่ดีก็ แอบๆๆซักนิด ขอให้มีความสุขกับ WATER RooM
                อีกนิด....ถ้าเบื่อไม่ต้องอ่าน.......เวลาเราจะใส่น้ำมั่นใจได้ไงว่าไม่รั่ว.....

หากเป็นT-line ให้ต่อสาย ยาวนิดหนึ่ง แล้วเป่าให้เต็มที่ หากรั่วรู้เอง
                ใช้แท้งพัก ใช้ช่องเติมน้ำ ต่อสายยางออกมา หรือ หรือกลางวงจรก็ได้ เอาสายยางที่ออกแบบออกก่อน เป่าเลย รั่งก็รู้
                ไปและโชคดี

Comment

มันอยู่ที่ความลงตัวมากกว่ามั้งนะ ถ้าเข้าขากัน คิดว่าเย็นทุกท่วงท่า พูดง่ายกว่าทำ สรุป ต้องถอด เอ้ย ลองอย่างเดียวเลย

Comment

ผมเคยลองทั่งสองอย่างไม่ต่างกันเลยคับ

Comment

Originally posted by colobo1 View Post
                      ไม่ต้องสนใจมากหลอกครับ หนาบาง เพราะ จริงๆๆแล้ว การนำพาความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ block cpu ผมบอกตรงๆๆ ไม่มีใครมานั่งสนใจตลอดเวลาหลอกครับเรื่องความร้อน (ความคิดส่วนตัวนะ) เอาเป็นว่าท่านชอบแบบไหน จัดไปเลย ให้เหมาะกับเคส ให้ดูสวยงาม........ตามความชอบ ไม่ต่างกันมากหลอก เอาเป็นว่าใช้แล้วไม่ทำให้เบื่อก็พอ บางคนชอบ บางๆๆถี่ๆๆ จัดพัดลมไปซะ .......เสียงดังบ้านแตก บางคนชอบหนาๆๆๆหาที่วางลำบาก

ก่อนอื่นออกแบบ ว่าเอาแบบไหน........................ได้แล้วค่อยหาอุปกรณ์
                      หากท่านลองได้เห็นเครื่องสวยๆๆ ออกแบบเก่งๆๆ ผมไม่เคยเห็นมันเอาอุณหภูมิมาให้ดูกันเลย ไปดูเถอะเย็นๆๆๆแก้ผ้ากันหมดแหละ (OPEN CASE)
                      หากเล่นไปซักพักแล้วจะงง เรื่องเย็น น้ำสู้ ซิ้งไม่ได้หลอก แต่น้ำได้นิ้ง ยาวๆอุหภูมิ นอกบ้านกลางแดด ให้น้ำไป แต่ถ้าห้องแอร์ ไม่สนเรื่องเสียงดังพัดลมว่ากี่รอบก็ได้ น้ำก็เท่านั้นแหละ ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ดี แต่ที่อยากบอกคือไม่ต้องไปสนหลอกว่าอะไรดีที่สุด ที่สำคัญกว่านั้นคือ
                      แล้วเราจะออกแบบมันยังไงให้สวยๆๆๆ ไม่เหมือนใคร นั้นแหละครับสำคัญ ถ้ามิเช่นนั้นเราคงไม่เอารูปมาโชว์กันหลอกคงเอาแต่อุณหภูมิมาลงกันเต็มไปหมดแล้ว

บอกมั่วๆๆไปเลย......ไม่ว่าปั้ม..ก่อน หม้อน้ำหลัง อะไรยังไง ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต่างกันมากหลอก ขอให้มี ครบ
                      1 บล็อค
                      2 ปั้ม
                      3หม้อ
                      4(แล้วแต่ชอบ) ที่พักน้ำ

จะวางไงก็ได้ อย่าเอาหม้อน้ำไปใส่ที่ CPU ก็พอ ( อิอิ)

แต่ถ้าจะเอาโล่ไปโชว์............อันนี้เรื่องยาวนิดหน่อย

เอาเป็นว่าเวลาเขาโม้กันเข้าโม้เรื่อง CPU กูเย็น คิดเองละกัน ต้องต่ออะไรก่อน CPU
                      ที่สำคัญความเร็วน้ำต้องเหมาะสมกับ การระบายความร้อน เร็วไป ร้อนออกไม่ทัน ช้าไปไม่เท่(ใช้ปั้มอะไรอะ 500 เหรอ เสียดาย นี้ถ้าเป็น....เย็นกว่านี้อีก)
                      เหอะ...แล้วถ้ามันร้อนขึ้นอะแล้วเวลาสายหลุดอะ แล้วเวลาไล่อากาศอะ(T-LINE) แล้วเวลาขายทิ้งอะ 555555+
                      เล่นเท่าที่มีอะไรดีออกมาโชว์ อะไรไม่ดีก็ แอบๆๆซักนิด ขอให้มีความสุขกับ WATER RooM
                      อีกนิด....ถ้าเบื่อไม่ต้องอ่าน.......เวลาเราจะใส่น้ำมั่นใจได้ไงว่าไม่รั่ว.....

หากเป็นT-line ให้ต่อสาย ยาวนิดหนึ่ง แล้วเป่าให้เต็มที่ หากรั่วรู้เอง
                      ใช้แท้งพัก ใช้ช่องเติมน้ำ ต่อสายยางออกมา หรือ หรือกลางวงจรก็ได้ เอาสายยางที่ออกแบบออกก่อน เป่าเลย รั่งก็รู้
                      ไปและโชคดี
                      ขอบพระคุณมากๆครับ ถ้าวางแบบเสร็จผมขอเอาไปโชว์ด้วยคนครับ

Comment

Working...
                      X