overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member l3ladenine's Avatar

Default ซื้อ microlab x3 มามีเสียงจี้ๆออกมาทำไงดีครับ

ผมเพิ่งซื้อ microlab x3 มาครับ แต่มีเสียงดังจี้ๆ ออกมาตลอดเลย เสียบลำโพงเปล่าๆ กับไฟก็ดัง ดังตลอดมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

OverclockZone Member

ลองเช็คระบบไฟดูครับ ต่อสายดินหรือป่าว ถ้าต่อลองเช็คดูใหม่ ลองเปลี่ยนตำแหน่งปลั๊กที่เสียบลำโพงดูใหม่

ลองเช็คสายลำโพงดู (ลองเปลี่ยนสายดูก็ได้ ว่าหายมั้ย) ครับ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

เสียงจี่นี่ดังแบบไหน
    ซ่าๆรึเปล่า แล้วดังมากไหม

OverclockZone Member l3ladenine's Avatar

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    เสียงจี่นี่ดังแบบไหน
    ซ่าๆรึเปล่า แล้วดังมากไหม
    ไม่ซ่าครับ จี้ๆบอกไม่ถูก แต่พ่อผมฟังไม่ได้ยินเลยอ่ะ ผมได้ยินจนปวดหูจริงๆ แต่พอเปิดเพลงสักพักดันหายซะงั้น

พอปิดเพลงสักพักมันก็มาอีกแล้วว

OverclockZone Member nung67's Avatar

ลองถอดสาสัญญาณออกก่อน เร่งเสียงดูถ้ามีเสียงจี้ๆแสดงว่ามาจากลำโพง

ถ้าไม่มีก็มาจากสายสัญญาณนั้นแระครับ

OverclockZone Member TopOVCZ's Avatar

ผมเคยเป็น แต่ตอนนี้หายละ ลองเอาไขควงวัดไฟไปแตะที่น็อตหลังลำโพงดูครับ ถ้ามีไฟรัวจะมีเสียงจี้ๆ ให้เดินสายดินครับ

OverclockZone Member

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่จุดบัดกรีสัญญาณไม่ดี ต้องย้ำตะกั่วใหม่

OverclockZone Member auzinnia's Avatar

บางทีอาจขั้วที่บอดไม่สะอาดกะได้คับ พอผมลองถอดออกมาจาก ขั้วบอดอาการหายเลย

toolpak's Avatar

ลำโพงผมก็เป็นครับ มันมาจากสายสัญญาณที่ผมทำเอง ลองเอาสายที่แถมมา ไม่มีเสียงเลย

เออก็จริงครับ กระทู้เก่านี่หว่า เอาซ่ะเงิบเลย หุหุ
    Last edited by toolpak; 29 Dec 2013 at 07:22:14.

OverclockZone Member milestone's Avatar

ไปร้านเครื่องไฟฟ้าซื้อตัวต้านทานขนาด 4 โอห์ม มา 2 ตัว ใช้กับลำโพงข้างละตัว
    เอาสายลำโพงสีแดงบัดกรีที่ปลายกับสายแล้วค่อยเอาไปเสียบกับลำโพง

แซทมันความต้านทานต่ำไป พอเจอไฟบ้านไม่ดีเข้าหน่อยก็จี่แบบนี้ละครับ
    ลองทำดูไม่ยาก ไม่ต้องยุ่งกะเครื่องไม่หมดประกันด้วย ถ้าไม่หายค่อยยกไปก็ได้
    ถ้ามันเป็นที่เฟสไฟจริงเอาไปเปลี่ยนอีก 10 ตัวก็ไม่หายครับ

กำ กระทู้เก่า นานๆอุตส่าห์ตอบที ขุดขึ้นมาทำไมเนี่ย -*-

OverclockZone Member mckyparty's Avatar

Quote Originally Posted by milestone View Post
    ไปร้านเครื่องไฟฟ้าซื้อตัวต้านทานขนาด 4 โอห์ม มา 2 ตัว ใช้กับลำโพงข้างละตัว
    เอาสายลำโพงสีแดงบัดกรีที่ปลายกับสายแล้วค่อยเอาไปเสียบกับลำโพง

แซทมันความต้านทานต่ำไป พอเจอไฟบ้านไม่ดีเข้าหน่อยก็จี่แบบนี้ละครับ
    ลองทำดูไม่ยาก ไม่ต้องยุ่งกะเครื่องไม่หมดประกันด้วย ถ้าไม่หายค่อยยกไปก็ได้
    ถ้ามันเป็นที่เฟสไฟจริงเอาไปเปลี่ยนอีก 10 ตัวก็ไม่หายครับ

กำ กระทู้เก่า นานๆอุตส่าห์ตอบที ขุดขึ้นมาทำไมเนี่ย -*-
    มันไม่เกี่ยวและไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาเลยนะครับท่าน ลำโพงแต่ละข้างความต้านรวม 8โอมห์อยู่แล้วครับ การเอา R ไปต่อมีผลลัพธ์ สองอย่างคือดังขึ้นกับเบาลง ตามค่าความต้านทาน หากเป็นแนวคิดว่าเพิ่มความต้านทานให้เสี่ยงจี่เบาลง แล้วระดับเสียงทั้งหมด ย่านกลางล่ะครับ?

OverclockZone Member milestone's Avatar

เสียงจี่ตลอดแบบนี้ผมก็คิดว่าไฟรั่วลง ground ทำให้ไฟมันแกว่งและที่ให้เพิ่มตัวต้านทานเข้าไป
    ก็เพราะผมคิดว่าความต้านทานรวมมันไม่น่าถึง 8 โอห์มเลยนะครับ
    ดอกแซทคอมตัวนิดเดียว แถมต่อขนานสองตัว ความต้านทานต้องลดลงครึ่งหนึ่งด้วย
    ผมเลยเดาว่าน่าจะแค่ 2-4 โอห์ม ผมเองก็ไม่เคยวัดด้วยสิครับ
    ที่ผมต่อเข้าไปก็เพื่อเพิ่มความต้านทานรวม ทำให้เมื่อกระแสที่แกว่ง
    ไม่มากพอที่จะทำให้เกิดเสียงได้ หรืออย่างน้อยก็เบาลง ถ้าจะกระทบก็น่าจะกระทบความถี่สูงมากๆบางย่าน
    ที่จะทำให้มันหายไป ซึ่งความถี่ย่านนี้ต้องใช้ทวิสเตอร์ถึงจะตอบสนองได้
    แต่ลำโพงแซทของ X3 ไม่มีเลยไม่น่าตอบสนองความถี่ช่วงนี้ได้ มันเลยไม่ควรมีผลกระทบอะไร
    ส่วนเสียงกลางผมว่าไม่น่ากระทบอะไรนะครับ เสียงโดยรวมน่าจะแค่เบาลงเฉยๆ ต้องเร่งขึ้นอีกนิดนึง (ตามความคิดผมนะ)

เคสแบบนี้ถ้ารำคาญมากๆผมจะต่อ C 4.4-100uf แทน R ซักตัวเพื่อเป็นวงจรกรองความถี่ รับรองว่าหายสนิท
    แต่จะเสียเบสไปบางส่วนด้วยเช่นกัน ตามความเห็นผมบางที่มันต้องแก้ปัญหาแบบ case by case นะครับ

OverclockZone Member mckyparty's Avatar

ท่าน milestone ช่างมีความคิดล้ำลึกยิ่งนัก น่าจะประยุกต์ใช้กับพวกแอมป์เล็กๆที่วงจรไม่ได้มีกรองอะไร
    แต่ปกติรุ่นนี้มันไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้ครับ ถ้าจะมีก็พวกปัจจัยภายนอก เช่น สาย หรือ ไฟบ้านไม่สะอาด
    ส่วนดอกลำโพงสองดอกเค้าต่อแบบอนุกรมกันครับ เลียนแบบ bose ความต้านทานรวมจึงตกไปที่ 8 โอมห์

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ผมยังนึกอยู่....ว่าจะลอง สั่งพันหม้อแปลง 1:1
    มาใช้กับลำโพง...ได้หมดปัญหาเรื่องกราวนด์
    (แต่ยังกลัวเรื่องเสียงจะห่วยลง)

OverclockZone Member top_ac1234's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ชลบุรี

Quote Originally Posted by auzinnia View Post
    บางทีอาจขั้วที่บอดไม่สะอาดกะได้คับ พอผมลองถอดออกมาจาก ขั้วบอดอาการหายเลย
    กระทู้มันนานเเล้วนะครับ
    เรื่องเสียงจี่ๆเป็นทุกตัวครับ X3ระบบภายในสู้เคอีทรีปไม่ได้ครับ ถ้าคอมไม่ได้ลงกราวใว้ยังไงก็มีเสียงจี่ครับ ผมเปิดกับโทรศัพยังมีเลยครับเวลาไฟตกๆหน่อยๆครับ

Bookmarks

Bookmarks