Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง การแบ่งแรม แชร์ให้การ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่อง การแบ่งแรม แชร์ให้การ์ดจอ

คือวิธีการแบ่งแรมให้การ์ดจอที่ปรับใน bios มันต้องไปแก้ที่ตรงไหนคับปรับตรงไหน

บอร์ดของ Phionix ไม่รู้ปรับตรงไหน ผมเป็นการ์ดจอไม่ใช่ ออนบอร์ดอะครับ แรม 512

การ์ดจอ 128 จะแบ่งแรมให้การ์ดจอปรับตรงไหนอะครับผมหาไม่เจอ ไม่รุ้ปรับได้รึป่าว

แล้วถ้าปรับจะมีปัญหาอะไรรึป่าว

พวก Hyper memoryกะ turbo cach ใช่ป่ะ เหมือนเคยได้ยินว่าถ้าแรมระบบเรามากพอมันจะเพิ่มให้เอง โดยที่แรมระบบไม่ได้ลดลงอ่ะครับ

Comment

ผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน

Comment

ถ้าการ์ดจอของnvidiaใช้ชื่อturbo cache atiใช้ชื่อhyper memory

ทั้ง2อย่าง ลักษณะการทำงานคล้ายกัน คือดึงแรมของระบบมาให้การ์ดจอ เมื่อมีความต้องการใช้สูง เมื่อใช้เสร็จแล้วก้อคือให้ระบบไป ไม่ได้ดึงแล้วดึงเลย

โดยdriverจะเป็นคงจัดการเองครับ ปรับไม่ได้ มันจะดึงเมื่อแรมการ์ดจอไม่พอ แล้วคืนเมื่อมีพอแล้วเองครับ

Comment

Working...
        X