Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคลียร์ซีมอสหลังจากที่แฟลสไบออสยังไงหลอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคลียร์ซีมอสหลังจากที่แฟลสไบออสยังไงหลอครับ

ตามหัวข้อเลยครับผมเพิ่งแฟลชไบออสเสร็จ (P5Q Deluxe 1805 >>>>> 2301)

แล้วเปิดกาข้อมูลไปเรื่อยๆ เจอกระทู้เก่าในนี้บอกว่าให้เคลียร์ซีมอสด้วย เดี๋ยวบอร์ดมันมึน แต่เคลียร์ซีมอสยังไงหลอครับ

รบกวนพี่ๆ ในนี้อีกครั้งนะครับ

ถอดถ่าน Bios ออกก็ได้ครับทิ้งไว้ 30วิ

ไม่ก็มองดูที่บอร์ดมันจะมี จั้มเปอร์ อยู่ ให้สลับครับ มันจะมี 3 ขา
    ปกติเสียบ ขา 1 - 2 เราก็สลับมาเสียบ 2 - 3 ครับ

Comment

แฟรชแล้วมันก็เครียร์ให้ทันทีหลังจากแฟรชครับ

Comment

Originally posted by verymai View Post
        ถอดถ่าน Bios ออกก็ได้ครับทิ้งไว้ 30วิ

ไม่ก็มองดูที่บอร์ดมันจะมี จั้มเปอร์ อยู่ ให้สลับครับ มันจะมี 3 ขา
        ปกติเสียบ ขา 1 - 2 เราก็สลับมาเสียบ 2 - 3 ครับ
        มีภาพให้ดูมั้ยครับผมมองหาจั๊มเปอร์แล้วแต่หาไม่เจออ่ะครับหรือบอกตำแหน่งให้ผมทราบที ผมถอดถ่านไบออสออกทิ้งไว้นานพอสมควร
        แล้วใส่กลับเข้าที่เดิมตอนเปิดเครื่องมันถามวันเวลาในในซีมอสไรเนี่ยแหล่ะครับแบบนี้ถือว่าเคลียร์แล้วหรือยังครับ

Originally posted by wikorn View Post
        แฟรชแล้วมันก็เครียร์ให้ทันทีหลังจากแฟรชครับ
        ผมถอดถ่านไบออสหลังจากแฟลชประมาณ 1-2 ชั่วโมง แล้วแบบนี้มันจะเป็นอะไรหรือป่าวครับพี่วิกร

Comment

ไม่เป็นไรครับ ปกติ ถ้าเครีย์โดยการถอดถ่าน ไม่ถึงนาทีก็ใช้ได้เลยครับ
          ถอดถอนไหนก็ได้ครับ

ทุกครั้งที่เราแฟรชไบออส ไบออสจะกลับมาค่าโรงงานเองอยู่แล้วครับไม่ต้องเครียร์ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ไม่เป็นไรครับ ปกติ ถ้าเครีย์โดยการถอดถ่าน ไม่ถึงนาทีก็ใช้ได้เลยครับ
            ถอดถอนไหนก็ได้ครับ

ทุกครั้งที่เราแฟรชไบออส ไบออสจะกลับมาค่าโรงงานเองอยู่แล้วครับไม่ต้องเครียร์ก็ได้ครับ
            แต่หลังจากที่ผมแฟลชไบออสแล้วก็เคลียร์แล้วใช้ค่า oc เดิมที่ผมเซฟไว้(ค่า oc เดิมกับไบออสตัวเก่า) มัน oc ไม่ผ่านเฉยเลยอ่ะครับมันไม่ขึ้นหน้าเอ็กเพลสเกทเหมือนปกติด้วยครับมันขึ้นมาก็ฟ้องเลยว่า oc set up fail แล้วให้เลือก F1 F2 นั่นแหล่ะครับพอเลือกเซตอัพใหม่อีกครั้งก็เหมือนเดิมโหลดค่า oc เดิมไม่ได้มันเป็นที่อะไรหลอครับหรือผมต้องมานั่งไล่ใหม่หมดทุกอย่าง (ก่อนแฟลชผมปรับค่าไปออสเป็นค่าเดิมจากโรงงานทุกอย่าง)

Comment

ช่วยผมด้วยคร้าาาาาบ

Comment

ปกติเวลา Flash ก็คือ Flash > Clear Cmos > Boot ขึ้นมาก่อนรอบนึง ให้มันเข้า Windows > รีคอม > OC ใหม่อีกรอบ ตอน OC ลองใส่ค่าไปเองดูครับ โดยที่ไม่ผ่าน Profile ใน profile คุณมันอาจจะมีเซตติ่งอะไรบางอย่างที่ทำให้ oc fail ก้ได้ครับ มันก็ปรับแค่ไม่กี่เมนูเองนิ - -"

Comment

Originally posted by SodCheun View Post
                  แต่หลังจากที่ผมแฟลชไบออสแล้วก็เคลียร์แล้วใช้ค่า oc เดิมที่ผมเซฟไว้(ค่า oc เดิมกับไบออสตัวเก่า) มัน oc ไม่ผ่านเฉยเลยอ่ะครับมันไม่ขึ้นหน้าเอ็กเพลสเกทเหมือนปกติด้วยครับมันขึ้นมาก็ฟ้องเลยว่า oc set up fail แล้วให้เลือก F1 F2 นั่นแหล่ะครับพอเลือกเซตอัพใหม่อีกครั้งก็เหมือนเดิมโหลดค่า oc เดิมไม่ได้มันเป็นที่อะไรหลอครับหรือผมต้องมานั่งไล่ใหม่หมดทุกอย่าง (ก่อนแฟลชผมปรับค่าไปออสเป็นค่าเดิมจากโรงงานทุกอย่าง)
                  ทำแบบนี้ไม่ได้นะครับ ถ้าแฟลชแล้วตัองเริ่มทำใหม่หมดครับ ใช้ค่าoc เดิมที่เซฟไว้ไม่ได้นะครับค่านี้มันจะเสียไปเลย
                  ถ้า bios ไม่มีปัญหาอย่าแฟลช นอกจากเราอย่าอัพของเราเองแต่ค่า OC จะต้องเริ่มทำใหม่หมดและเซฟใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณพี่ underground1 กับพี่ OTARO มากครับผมเข้าใจแล้ว

Comment

Working...
                    X