Announcement

Collapse
No announcement yet.

ยุทธการ!! ดับร้อน ROUTER

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยุทธการ!! ดับร้อน ROUTER

นักโมยาจก ตอน ยุทธการดับร้อน ROUTER

ทำไม ทำไม๊! อากาศมันร้อนยังงี้เนี่ย อากาศร้อนก็พลานพา อุปกรณ์ต่างๆร้อนไปหมด ลองเอามือไปจับ เราเตอร์ดู โอ้! แม่เจ้า ทำไมมันร้อนยังงี้
    ทอดไข่ได้เลยนะเนี่ย! ไม่ได้การละ ทำไงดี ทำไง เหลือบไปเห็นพัดลมอยู่ 2 ตัว ได้การละ โมดิฟายเเม่มเลย

นั่งๆหาข้อมูลไปเจอกระทู้นี้ คลิ๊ก
    ของท่าน tomodify ที่ทำ poe (power over ethernet) ที่นำสายแลนมาแปลงและนำไปขับ ap แต่ผม จะนำไปขับพัดลมแทนจะได้ไม่ต้อง
    ใช้สายไฟหลายเส้น 5555
    พูดมาซะนานมาเตรียมอุปกรณ์ดีก่า

1. พัดลม (ผมใช้ 5v. 2 ตัวที่ติด cooling pad ของ laptop)
    2. สายแลน
    3. เราเตอร์
    4. หัวusb (ตัวผู้และตัวเมีย)
    5. สายไฟ
    6. อุปกรณ์ต่างๆ
    7. เวลา และความพยายาม

เริ่มลงมือกันเลยดีก่า

วางแผนก่อน

ฝั่งที่เสียบไฟเข้าแต่(ในที่นี้เป็นหัวusb ) ขอยืมรูปหน่อยเด้อที่มาคลิ๊ก

ฝั่งไฟเข้าพัดลมเราเตอร์

หลักการคือ นำสายไฟคู่น้ำเงิน กับคู่น้ำตาลที่อยู่ในสายแลนมาเป็นสายไฟ นำไปขับพัดลมที่เราเตอร์ โดยอาศัยไฟจากพอร์ต usb

ลงมือกันเลย!

เตรียมอุปกรณ์

รายละเอียดของนางแบบ

ลองวางทาบดูสิ อื้ม! หล่อขึ้นเยอะ

จากนั้นก็แกะเราเตอร์และและเตรียมการ เจาะรู

เจาะรู แต่สวานไม่มี ทำไงดี ทำไง ไม่เปนไรหรอกเรามีผู้ช่วยคือ หัวแร้ง

เจาะเสร็จก็ทำการเก็บงาน

ไหนลองติดพัดลมดูสิ อื้ม! ใช้ได้

แต่ไหง รูระบายอากาศมันเล็ก จังซี้ แมนรับ บ่ได้

รับไม่ได้ ก็เจาะมันซะ ใครว่าทะลวงรู เราเตอร์ยาก 555 เจาะมันซะ แล้วก็เปนจังซี้

อย่างงี้รับลองระบายอากาศดีแน่ๆ

อย่างงี้ค่อยรับได้หน่อย

ไหน ดูสิ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ชัดๆ ยี่ห้อ นางแบบในวันนี้

ต่อไปก็เตรียมทำสายไฟเลี้ยงพัดลม สิ่งที่ต้องมีคือ
    หัว USB ตัวผู้

ตัวเมีย

เตรียมสายแลน

จากนั้น ปลอกเปลืองสายแลน และตัดสายไฟ คู่น้ำเงิน (น้ำเงิน,ขาว น้ำเงิน) คู่น้ำตาล (น้ำตาล,ขาวน้ำตาล) ก่อนไปที่หัว RJ ออกสะ

อย่าตัดสาย คู่เขียวกับ คู่ส้มนะ!!!! เพราะเป็นสาย DATA

และพันสายไฟเป็นคู่ 2 คู่ คือ คู่น้ำเงิน กับ คู่น้ำตาล โดยผมกำหนดคู่น้ำเงิน เป็นไฟบวก คู่น้ำตาลเป็นไฟลบ และพันเข้าหากันตามภาพ

และนำสาย usb ปลอกเปลืองออกและนำสาย ไฟบวกของหัว usb สีแดงมาต่อเข้ากับสายแลนคู่น้ำเงิน และนำสายไฟลบ สีดำมาต่อกับสายแลน
    คู่น้ำตาล และจำให้ได้ว่าคู่ไหนไฟบวก คู่ไหนไฟลบ เดี๋ยวแต๊บ! ไม่รู้ด้วยนะ ขออภัยลืมถ่ายรูปตอนต่อให้ดู มีแต่ตอนต่อเสร็จ
    ต่อเสร็จก็พันสายไฟ ว่าจะใช้ท่อหดแต่มานไม่มี 555
    เสร็จแล้วด้านไฟเข้า

และก็ทำด้านไฟออกโดยทำเหมือนวิธีเก่าและอย่าลืมว่าสายไหนไฟบวก สายไหนไฟลบ จำให้ดี
    เสร็จแล้วก็ได้แบบนี้

และเมื่อทำเสร็จแล้วก็จาได้ดังนี้

และก็ทำสายไฟเข้า ในส่วนของพัดลมโดยใช้หัว usb ตัวผูุ้ดังรูป (ฝีมืออาจห่วยไปนิดนึง ก็ไม่ว่ากันนะ)

และก็นำสายแลนและสาย usb (ตัวผู้) เสียบเข้ากับคอมดังภาพ

และก็เสียบไฟเข้าหาพัดลมดังภาพ

และก็เสียบสาย adapter สาย adsl แล้วก็เปิดเครื่องคอม

เทส เทส!! ฟุ๊บ! เห้ย! ไม่ใช้ ใช้ได้ เย้ๆๆ
    ใช้ได้พัดลมติดแล้ว! เย้! ลมก็ถือว่า ใช้ได้สำหรับ พัดลม 5v. แล้วก็เทสเน็ตเย้ๆ เน็ตก็ใช้ได้ เย้! (ผมได้เปลี่ยนให้พัดลมดูออกนะครับกลัวฝุ่น)

ไหนลองมุงมองกางคืนสิ โอ้ว! ว้าว สวยงามมักๆ ถ้าพัดลมมีไฟยิ่งสวยไปใหญ่

จบแล้วครับ ใครจะทำตามก็ไม่ว่านะครับ ไม่มีลิขสิทธิ์ ผมทำเพื่อเป็นแนวทางให้นะครับ ท่านอาจทำได้สวยกว่าผมก็ได้ เพราะผมอุปกรณ์ไม่พร้อมน่ะ ทำสุดฝีมือได้แค่นี้ละครับ

หวังว่ากระทู้นี้้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

ไอเดีย สุดยอดมาก

ว่าแต่ ปกติ Router มันร้อนเหรอครับ ของผมมันไม่ร้อนเท่าไหร่

Comment

เข้าท่าๆ สำเนียงใช้ได้ คุ้นๆ 5555555555555555+

Comment

ผมใช้ ที่รองเนตบุคอะครับ สาย usb ก็ใช้หัวแปลงปลั๊กที่ใช้กับมือถืออะครับ
        สบาย ไม่ต้องแปลงสาย ไม่ต้องเจาะ ไม่ต้องติด แค่เอาเร้าเตอร์ไปวาง จบ!!!

Comment

Originally posted by Joomeiei View Post

ว่าแต่ ปกติ Router มันร้อนเหรอครับ ของผมมันไม่ร้อนเท่าไหร่
          ปกติร้อนครับ แต่เราไม่เคยสังเกตุ
          ผมเปิด 24 ชม. เครื่องเก่า 4 ปีร่วงครับ
          เครื่องนี้เลยใช้ที่รองเนตบุคมาดับร้อน ไม่รู้อยู่เกิน 4 ปีไหม

Comment

ของผมก้อร้อนนะ แต่เราเตอผมไม่มีรูอ่า

Comment

อ่าสุดยอดเลยครับท่าน

Comment

Originally posted by Joomeiei View Post

แค่อุ่นๆนะครับแต่มันว่างเลยต้องหาไรทำ
                Originally posted by aekshow View Post
                เข้าท่าๆ สำเนียงใช้ได้ คุ้นๆ 5555555555555555+
                อิิอิ
                Originally posted by chanakok View Post
                ผมใช้ ที่รองเนตบุคอะครับ สาย usb ก็ใช้หัวแปลงปลั๊กที่ใช้กับมือถืออะครับ
                สบาย ไม่ต้องแปลงสาย ไม่ต้องเจาะ ไม่ต้องติด แค่เอาเร้าเตอร์ไปวาง จบ!!!
                ได้ไอเดียอีกแล้ว

Originally posted by darkfarn View Post
                ของผมก้อร้อนนะ แต่เราเตอผมไม่มีรูอ่า
                ทะลวงรู มานเลยครับ มันดี
                Originally posted by Merfo View Post
                อ่าสุดยอดเลยครับท่าน
                ของคุงครับ

Comment

ของผมเล่น 12V เลย 8cm วางด้านบน ยัดกาวแท่ง จบ ไฟเลี้ยงก็ต่อจาก Adapter 12V อีกตัว เลี้ยงพัดลม Switcher ด้วย

Comment

Originally posted by poowangdee View Post
                    ของผมเล่น 12V เลย 8cm วางด้านบน ยัดกาวแท่ง จบ ไฟเลี้ยงก็ต่อจาก Adapter 12V อีกตัว เลี้ยงพัดลม Switcher ด้วย
                    ผมก็ว่าจะทำอย่างนี้ แต่มันต้องต่อ adapter เพิ่มอีก เกะเกะแถมปลั๊กไฟผมก็ไม่มีจะเสียบเลย เกิดไอเดียนี้ขึ้นมาน่ะ

Comment

ของผมทำไวนานล๊ะใช้พัดลม 12CM กับ 14CM

ใช้ 12CM ไวบนเร้าเตอร์ 14CM ไวล่างเร้าเตอร์

ใช้หม้อแปลงไฟแยก เร้าเตอร์มันร้อน พอร้อนมากๆ

เน็ตหลุดบ่อย บางที่ก็เน็ตช้าพอติดพัดลม แทบไม่หลุดเลย

แต่นานๆจะมีหลุดสักที

ถ่ายกับมือถือ ไม่ชัดโทษทีครับ

Comment

^
                        ^
                        ^
                        แจ่มครับ สงสัยจะต้อง COPY จะหน่อย อิอิ

Comment

พัดลมทำไมดูดออกอ่ะเพ่ไม่หันให้มันเป่าเข้ารึ

Comment

Originally posted by ตัวกินเป็ด View Post
                            พัดลมทำไมดูดออกอ่ะเพ่ไม่หันให้มันเป่าเข้ารึ
                            ตอนแรกก็เป่าอัดน่ะครับ แต่ก็กลัวนานๆไปฝุ่นจะเข้าก็เลยดูดออกดีกว่าไม่ต้องกลัวฝุ่น

Comment

เจ๋งมากเลยคับ

Comment

Working...
                              X