Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องกระตุกบ่อยมากครับไม่ทราบว่าโดนไวรัสหรือไม่?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องกระตุกบ่อยมากครับไม่ทราบว่าโดนไวรัสหรือไม่?

ดูจากการกระตุกของ เมาส์แล้วบ่อยมากกระตุกบ่อย เวลาเปิดโปรแกรม CPU จะทำงาน 85% ขึ้นไปทำให้กระตุกสุดๆ ไม่ทราบว่าโดนไวรัสหรือเปล่า เพราะเครื่องผม ไม่ได้ลงตัวสแกนไวรัสไว้เลยนอกจากตัวสแกน แฟทไดร์ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ปัญหานี้ไหม --เคยลองย้อนเวลาแล้ว แต่ก็กระตุกเช่นเคยครับปัญหานี้ผมลองหาใน Google แล้วไม่เจอจริงๆถึงเจอในเว็บบอร์ดแต่ก็ไม่มีใครบอกวิธีแก้เลยนอกจากลงวินโดว์ใหม่ผมไม่อยากจะเสียเงินลงวินโดว์ใหม่เลยยอมเสียเวลาหาวิธีแก้ดีกว่าเสียเงิน500บาทค่าลงวินโดว์ใหม่
    *ถ้าโพสต์ผิดหมวดขออภัยในที่นี้ครับ*

น่าจะโดนไวรัสกระตุกครับ ไม่ก็เป็นที่ hardware ครับ

Comment

เคยยยเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่บ่อย เวลาเปิดChrome บางครั้งเมาส์กระตุก ค้างไปเลยก็มี แต่พอปิดChrome ไปก็กลับมาลื่นเหมือนเดิม

บางทีโปรแกรมที่รันbackgroundไว้อาจจะมีปัญหา ลองไล่ปิดดูครับ

บางที่อาจจะเป็ฯเพราะ Vitual Memoryไม่พอก็ได้ ผมเคยเล่นเกมไปสักพัก ขยับเมาส์ในเกมกระตุกๆมากเลยอยู่ๆก็กระตุก สักพักเด้งขึ้นเลยว่า Vitual Mem ไม่พอ

Comment

เคยเจอตัวหนึ่ง มันจะสร้างไฟล์ชื่อมั่วๆ ทั้งตัวเลขตัวอักษรที่ ไดร์ c หรือไม่ก็ ไดร์ อื่น
        ลองดูว่ามีไฟล์นั้นไหม แล้วใช้ Windows ที่รันจาก แผ่นเข้าไปลบมันออก
        (ปล.ลบมันตรงๆไม่ได้มันไม่ยอมให้ลบ)
        อาจจะเป็นตัวเดียวกันกับที่ผมเคยเจอ " อาจจะ " น่ะครับ ^ ^

Comment

Originally posted by kooiko111 View Post
          ไม่ได้ลงตัวสแกนไวรัสไว้เลยนอกจากตัวสแกน แฟทไดร์
          ขั้นแรก ลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสก่อน เช่น Avira antivirus
          http://www.avira.com/en/avira-free-antivirus
          ขั้นสอง กดอัพเดตในโปรแกรมนี้เพื่อให้มีข้อมูลไวรัสล่าสุด
          ขั้นสาม สแกนทั้งเครื่อง (Full scan)
          ขั้นสี่ กดลบหรือเอาพวกมัลแวร์ทั้งหลาย เช่น ไวรัส โทรจัน

ลองดูครับ

Comment

ครับขอบคุณครับ ผมจะลองทำดูครับ ^^"
            Originally posted by revenaux View Post
            ขั้นแรก ลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสก่อน เช่น Avira antivirus
            http://www.avira.com/en/avira-free-antivirus
            ขั้นสอง กดอัพเดตในโปรแกรมนี้เพื่อให้มีข้อมูลไวรัสล่าสุด
            ขั้นสาม สแกนทั้งเครื่อง (Full scan)
            ขั้นสี่ กดลบหรือเอาพวกมัลแวร์ทั้งหลาย เช่น ไวรัส โทรจัน

ลองดูครับ

Comment

ของผมนี่ เปิด IE,Chrome จะกระตุกเป็นพิเศษครับ แบบว่าแทบค้างเลยแหละ*-*
              Originally posted by speedmodel View Post
              เคยยยเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่บ่อย เวลาเปิดChrome บางครั้งเมาส์กระตุก ค้างไปเลยก็มี แต่พอปิดChrome ไปก็กลับมาลื่นเหมือนเดิม

บางทีโปรแกรมที่รันbackgroundไว้อาจจะมีปัญหา ลองไล่ปิดดูครับ

บางที่อาจจะเป็ฯเพราะ Vitual Memoryไม่พอก็ได้ ผมเคยเล่นเกมไปสักพัก ขยับเมาส์ในเกมกระตุกๆมากเลยอยู่ๆก็กระตุก สักพักเด้งขึ้นเลยว่า Vitual Mem ไม่พอ

Comment

ผมลองทำแล้วนะครับ ผลคือ ตัวสแกนที่ผมโหลดแล้วมาลง แล้วอัพเดทต่อมาด้วยทำการสแกนทั้งเครื่อง ผลออกมาเจอไวรัส1ตัวผมก็ลบไปแล้วปัญหาคือ ตัวสแกนกินทรัพยากรไป100%เต็มครับทำให้เกิดอาการค้างไม่เลย ต่อมาผมก็ทำการลบตัวสแกนออกไป เครื่องก็ กระตุกเช่นเดิมครับ (t-t)
                Originally posted by revenaux View Post

ลองดูครับ

Comment

Working...
                X