Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5GD1 ถ้าจะต่อฮาร์ดดิส IDE จะต้องทำไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5GD1 ถ้าจะต่อฮาร์ดดิส IDE จะต้องทำไงคับ

เมนบอร์ดมันที SATA 4 ช่อง แล้วก็มี IDE 1 ช่อง
    แล้วก็มี IDE ที่เขียนว่า RIAD ที่เป็นสีแดงอีก 2 ช่องคับ
    ผมลองต่อ ซีดี กับ IDE ธรรมดา
    แล้วก็ต่อ ฮาร์ดดิส 160 G กับช่องสีแดงที่เขียนว่า riad master
    แต่มันมองไม่เห็น ไม่ทราบว่าต้องเซ็ตไงคับ หรือว่าใช้กับฮาร์ดดิส ธรรมดาไม่ได้
    ต้องใช้ SATA อย่างเดียว แล้วยังงี้มันทำช่อง IDE RIAD มาทำไมคับ
    หรือต้องเซ็ตไบออสคับ
    รบกวนผู้ที่เคยใช้ หรือผู้รู้หน่อยคับผม

ใช้ด้วยกันได้ ผมตั้ง bios แบบ raid แล้วมันจะมองหาhdd ide เองแหนะ
    ผมใช้ ld2 deluxe ไม่รู้จะเหมือนกันไหม แต่มีทั้ง sata raid กะ ide raid เหมือนกาน

Comment

Working...
    X