overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: EK Supreme HF

OverclockZone Member

Default EK Supreme HF

เพิ่งซื้อ EK Supreme HF มา ลองเทสดูเป็นตามรูปเลยครับ ร้อนนรกแตก

specผมมีดังนี้
    I5 2500K+EK Supreme HF
    GTX460 SLI+RASA GPUx2
    ปั๊ม DC 4.0+ถังพัก
    หม้อ BlackIce 3 ตอน ตัวบาง ฟินถี่ๆ+ TT 1 ตอน ฟินอลูมิเนียม
    สาย 3/8
    ต่อแบบ ปั๊ม--หม้อ 3 ตอน--cpu--GPU-GPU--หม้อ 1 ตอน--ปั๊ม

ถ้าผมเปลี่ยนไปเล่นเป็น H100 สำหรับ CPU อย่างเดียว มันจะเย็นกว่านี้ไหมครับ GPUx2 ใช้กับหม้อ 3 ตอน+1ตอน+ปั๊ม DC 4.0
    หรือว่าเพิ่มปั๊มอีก1 ตัวใช้กับ CPU อย่างเดียว จะดีไหมครับ GPUx2 ใช้กับ หม้อ 1 ตอน+ปั๊ม DC 4.0
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

ไม่เล่นสายยาง 7/16 หรือ 1/2 นะครับ

อุณหภูิมิ ต่างกันมากไหมครับ ระหว่าง 7/16, 1/2 และ 3/8
    ถ้าเปลี่ยนสาย ก็ต้องเปลี่ยนฟิตติ้งด้วย ใช้ตั้ง 12 ตัว มันหลายตังค์อยู่ครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

TT 1 ตอน ฟินอลูมิเนียม = ควรเอาออกอย่างแร๊งงงง

Quote Originally Posted by slate View Post
    TT 1 ตอน ฟินอลูมิเนียม = ควรเอาออกอย่างแร๊งงงง
    เคยลองต่อแบบ ไม่มี หม้อ TT 1 ตอนแล้วครับ มันไม่ต่างเลย 98 เหมือนเดิมครับ
    แต่ว่าเอาิออกดีกว่าใส่ไว้หรือครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

เอาพลาสติก / ขันบล็อคแน่นดีพอมั้ยครับ

Quote Originally Posted by kingkong@lt40 View Post
    เอาพลาสติก / ขันบล็อคแน่นดีพอมั้ยครับ
    พลาสติกที่บล็อก เอาออกแล้วครับ ผมแกะมาลองทาซิลิโคนใหม่ 3-4 รอบแล้วครับใช้ MX-4
    น็อตก็คิดว่าขันแน่นแล้วครับ มันตึงๆ แล้ว ไม่กล้าฝืน เคยขันหัวน๊อตขาดคามือมาแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

TT 1 ตอน ฟินอลูมิเนียม
    เอาออกด่วนก่อนที่สนิมจะกินทั้งระบบครับ

Quote Originally Posted by Royteane View Post
    TT 1 ตอน ฟินอลูมิเนียม
    เอาออกด่วนก่อนที่สนิมจะกินทั้งระบบครับ
    ครับ เย็นนี้จะรีบไปเอาออกโดยไวเลย
    ขอบคุณครับ

ผมว่าผมเจอตัวปัญหาละ
    ลูปท่านขนาดนี้ Swiftech 35X ยังขับไม่ค่อยจะไปเลยครับ
    GTS360 ตัวเดียวก็อ้วกละคับ มันเป็นหม้อ3ตอนที่อั้นที่สุดที่ผมรู้จัก

สาเหตุอื่นๆผมยังหาไม่เจอเหมือนกันครับ เห็นแต่ปั๊มนี่แหล่ะที่เกินกำลังไปมากๆ

ลืมเปิดพัดลมป่าวว๊า

หรือว่าลืมใส่Jet Plate
    Last edited by Royteane; 30 Nov 2011 at 17:10:30.

Quote Originally Posted by Royteane View Post
    ผมว่าผมเจอตัวปัญหาละ
    ลูปท่านขนาดนี้ Swiftech 35X ยังขับไม่ค่อยจะไปเลยครับ
    GTS360 ตัวเดียวก็อ้วกละคับ มันเป็นหม้อ3ตอนที่อั้นที่สุดที่ผมรู้จัก

สาเหตุอื่นๆผมยังหาไม่เจอเหมือนกันครับ เห็นแต่ปั๊มนี่แหล่ะที่เกินกำลังไปมากๆ

ลืมเปิดพัดลมป่าวว๊า
    อย่างนี้คือ ให้เปลี่ยนหม้อ หรือไม่ก็เปลี่ยนปั๊มใช่ไหมครับ
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้าเปลี่ยนหม้อหรือปั๊มควรเป็นตัวไหนดีครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tom23's Avatar
    "Kmutnb" เด็กพระนครเหนือครับ

น่าจะเปลี่ยนปั้มนะ เป็น 355+ฝาโม ก็ดีนะ

ถ้าจะเปลี่ยนซักชิ้นนึง ผมว่าใส่ 355+ฝาโม น่าจะคุ้มค่าสุดครับ

แต่ก่อนจะเสียตัง กำลังคิดวิธีพิสูจน์ว่ามันเป็นที่ปั๊มแน่ๆก่อน
    บล๊อคตัวนี้ ผิวบนเป็น ทองแดง หรือพลาสติกดำๆครับ

ถ้าเป็นทองแดงหรือชุบนิเกิ้ลมา
    ลองเปิดให้เครื่องร้อนๆหน่อย ปิดเครื่อง ถอดปล๊ก แล้วแตะบล๊อดดูครับ

ถ้าบล๊อคทำงานได้ดี คือดูดความร้อนเข้ามาอมไว้ แต่ปั๊มไม่แรงพอทำให้น้ำไม่เดิน ความร้อนที่อมจะเยอะ แตะๆ น่าจะอุ่นๆ
    แต่ถ้าแตะแล้วเย็น อันนี้ผู้ต้องหามีหลายตัว

กับอีกวิธีนึง ถอดสายยางที่จะกลับถังพัก ยกปลายสายให้สูงกว่าปั๊มซักเมตรนึง หรือสูงสุดที่ทำได้ แต่อย่าแหงนสายนะครับ ให้หันไปหาภาชนะรอง ดูว่าน้ำไหลไหวป่าว ถ้าแหงนสายแล้วปั๊มสู้ไหวละก็ เลอะทั้งห้อง
    วิธีหลังนี่ เทสปั๊มชัดๆ วัดHead pressureที่เหลือของปั๊ม แต่ระวังเปียก ระวังเรื่องถอดสายไฟอุปรณ์ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

Quote Originally Posted by tom23 View Post
    น่าจะเปลี่ยนปั้มนะ เป็น 355+ฝาโม ก็ดีนะ
    แนะนำหน่อยครับ แบบไหนดี ปกติผมซื้อกับท่านนี้
    http://www.overclockzone.com/forums/...mp-Accessories
    ขอบคุณครับ

ถ้าจะเปลี่ยนซักชิ้นนึง ผมว่าใส่ 355+ฝาโม น่าจะคุ้มค่าสุดครับ

แต่ก่อนจะเสียตัง กำลังคิดวิธีพิสูจน์ว่ามันเป็นที่ปั๊มแน่ๆก่อน
    บล๊อคตัวนี้ ผิวบนเป็น ทองแดง หรือพลาสติกดำๆครับ

ถ้าเป็นทองแดงหรือชุบนิเกิ้ลมา
    ลองเปิดให้เครื่องร้อนๆหน่อย ปิดเครื่อง ถอดปล๊ก แล้วแตะบล๊อดดูครับ

ถ้าบล๊อคทำงานได้ดี คือดูดความร้อนเข้ามาอมไว้ แต่ปั๊มไม่แรงพอทำให้น้ำไม่เดิน ความร้อนที่อมจะเยอะ แตะๆ น่าจะอุ่นๆ
    แต่ถ้าแตะแล้วเย็น อันนี้ผู้ต้องหามีหลายตัว

กับอีกวิธีนึง ถอดสายยางที่จะกลับถังพัก ยกปลายสายให้สูงกว่าปั๊มซักเมตรนึง หรือสูงสุดที่ทำได้ แต่อย่าแหงนสายนะครับ ให้หันไปหาภาชนะรอง ดูว่าน้ำไหลไหวป่าว ถ้าแหงนสายแล้วปั๊มสู้ไหวละก็ เลอะทั้งห้อง
    วิธีหลังนี่ เทสปั๊มชัดๆ วัดHead pressureที่เหลือของปั๊ม แต่ระวังเปียก ระวังเรื่องถอดสายไฟอุปรณ์ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ
    เป็นนิกเกิ้ลครับ
    เคยลองแตะดูตอนเทส พวก LinX กับ 3D mark มันไม่รู้สึกถึงความร้อนอะไรเลยครับ แต่ยังไม่ได้ปิดเครื่อง และถอดปลั๊กนะครับ
    ที่ให้ปิดเครื่องแล้วถอดปลั๊ก เพื่อเช็คความร้อนที่ยังเหลืออยู่ที่บล็อกในขณะที่ปั๊มไม่ทำงานแล้วใช่ไหมครับ
    วิธีเทสปั๊ม ต้องถอดบล็อกออกจากบอร์ดก่อนไหมครับ ผมกลัวน้ำจะไหลย้อยตามสายไปหาบอร์ด งานเข้าแน่ทีนี้ เพราะผมใช้น้ำปะปาครับ
    พี่มีจั๊มสาย PSU โดยไม่ผ่านบอร์ดไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member tom23's Avatar
    "Kmutnb" เด็กพระนครเหนือครับ

ตามนี้ครับ
    Laing DDC-Pump 12V DDC-1Plus (MCP 355)
    EK-DDC X-TOP V2 - Plexi G1/4 (MCP355) หรือตัวนี้ก็ได้ครับ XSPC Laing DDC Top เเล้วเเต่ชอบครับ

OverclockZone Member leeyongpea's Avatar
    222/74พิมาณบุรีบ้านกอก อ.เมือง จ.ขอนแก่น

ปัญหาเดีนวกับผมเลนคับของท่านเย็นกว่าผมอีกสเป็กเดียวกันเลน

ไอที่ให้ถอดปล๊ก เพราะจะให้เซฟเรื่องไฟกระโดดครับ ถ้าเคยจับแล้วก็ข้ามโลด

หาผ้าผืนใหญ่ๆ มากำสายเอาครับ กันน้ำไหลย้อน ถ้าถอดบล๊อดออกมาก็หาระดับความสูงที่ใกล้เคียงตอนทดสอบละกันครับ
    แต่บล๊อดการ์ดจอมันถอดยากนิ

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ลองหาตะกรันในระบบดูด้วยครับ อาจเกิดตอนที่เอาหม้ออลูฯมาใช้

แต่เท่าที่ดูเบื้องต้นผมก็เดาว่าปั้มไปไม่ไหวครับ
    หรือลองเอา GPU ออกเพื่อเพิ่มอัตราไหลดูครับ

OverclockZone Member fr3akyz's Avatar
    ลาดพร้าว EXPC:NANATI

ผมก็ว่าปั้มไปไม่ไหวอะครับ บล๊อค ตั้ง3 ตัว สายยางเล็กด้วยครับ แถม หม้อ 3 ตอน - -*

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks