overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: การเล่นหนัง Hidef 1080p บน notebook แบบไม่แรง [มือใหม่]

OverclockZone Member beersonic's Avatar

Default การเล่นหนัง Hidef 1080p บน notebook แบบไม่แรง [มือใหม่]

อันนี้เป็นรายการสำหรับมือใหม่นะครับ ผู้ที่ใช้ notebook ที่ CPU ที่ไม่ค่อยแรงแบบ T2330 ของผม (เทียบกับพวก T5000 กับ T7000X) หลังจากที่ผมได้ลองเล่นเรื่อง Stealth แบบ 1080p ซึ่งเป็น file mkv นะครับ เจอ delay ภาพกับเสียงไม่ตรงกันประมาณ 1000 ms

เล่นผ่าน Mpcstar (เหมือนๆ กับ K-lite) อ่ะครับ หลังจากลองเอา FFDSHOW codec ตัวให่มล่าสุด (ของเดือนกุมภา 2008) มาลง... delay ก็ลดลงมาเหลือประมาณ 200 - 500 ms แต่ก็ยังไม่หายซะที

ผมเลยลองใช้ codec ที่ชื่อ CoreAVC มาลงแทน.........โอ้ว จอร์จ ภาพเสียงตรงกันเด๊ะ คุณภาพของภาพก็พอๆ กัน (คือชัดมากอยู่แล้ว) ใครสนใจตามมาเลยคับ จะบอกวิธีเซ็ตให้พวก media player มาใช้ CoreAVC ให้

วิธีเซ็ตเพื่อใช้ CoreAVC
    1. เริ่มแรกนะครับ ไปหาโหลด CoreAVC codec มาลงก่อน [download]

2. ลงโปรแกรม media player ที่ท่านชื่นชอบ กรณีนี้ขอแนะนำ Mpcstar หรือ K-lite นะครับ 2 ตัวนี้เหมือนกันเด๊ะ

3. ขั้นแรกลง CoreAVC ให้เสร็จ แล้วใน start menu จะมี CoreCodec -> CoreAVC Professional เพิ่มขึ้นมา ก็ไปที่ Configure CoreAVC เลยคับ

4. setting ตามนี้เลยคับ (ผมดูมาจากเว็บไหนซักเว็บเนี่ยล่ะ)

5. เสร็จแล้วเปิด K-lite ขึ้นมา แล้วไปที่ View -> Option

6. ไปที่ External Filter แล้วคลิกที่ Add Filter

7. เลือกที่ CoreAVC video codec แล้ว ok

8. คลิกที่ CoreAVC video codec แล้วเลือกที่ Prefer แล้วก็ OK

9. ปิดแล้วเปิด K-lite อีกที ลองเล่นไฟล์ hidef ดูครับหวังว่าทุกคนจะไม่ delay แล้วเหมือนกับผม

วิธีสังเกตุเมื่อเปิดใช้ CoreAVC แทน FFDShow คือ

ตอนใช้ FFDShow จะมี icon ของ FFDShow บน System tray ดังรูป

เมื่อเปิดใช้ CoreAVC แทนแล้ว icon นี้จะไม่แสดงอีก

วิธีเปิด sub ที่ฝังไว้ในไฟล์
    สังเกตุว่าตอนเล่นไฟล์ด้วย media player แล้วจะมี icon ของ DirectVobSub ขึ้น (ขึ้นทั้งตอนใช้ FFDShow และ CoreAVC)

คลิกขวาที่ icon ทีหนึ่ง แล้วจะมี menu เกี่ยวกับ subtitle ขั้นมาให้ตามนี้ครับ

ปล.บทความนี้เขียนขึ้นด้วยสายตาคนธรรมดานะครับ ถ้าใครจะเถียงว่า FFDShow ภาพสวยกว่า ผมขอไม่เถียงครับ เพราะขนาดดูบน LCD TV ก็ยังแยกไม่ออกจริงๆ เพราะมันก็ดีทั้งคู่
    ปล.2 เรื่องปรับภาพให้ "สวยกว่านี้" คงเอาไว้ก่อนนะครับ เพราะแค่ทำให้ภาพกับเสียงตรงกันได้ก็ลากเลือดแล้ว สำหรับ mkv แบบ 1080p
    Last edited by beersonic; 3 Nov 2008 at 17:50:47. Reason: แก้ไข link download

OverclockZone Member sandy207's Avatar

k-lite มันลำบากตรงที่เวลาจะเพิ่มหรือลดเสียงน่ะ ถ้า volume มันสุดอยู่แล้ว กดเพิ่มก็ไม่เพิ่ม (นอกจากหมุน volume ที่ subwoofer)

เดี๋ยวจะลองดูละกัน ขอบคุณมากครับ

ปล. รู้สึกว่าต้องใช้กับ Haali Media Splitter ด้วยรึเปล่า? เพราะเขาว่า CoreAVC codec มันกินทรัพยากรเครื่องมากนี่นา

OverclockZone Member sandy207's Avatar

เอ้ย โพสต์ซ้ำซะงั้น

อ่อ มันมี Haali Media Splitter อยู่ในตัวแล้วนี่นา = ="

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ผมใช้www.cccp-project.net

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ผมเลือกไม่ลง media splitter นะครับ ดูจากชื่อแล้วคิดว่าคงไม่เกี่ยว แล้วก็เรื่องกินทรัพยากร ตอนผมใช้ FFDShow ก็ซัด RAM ไปเกือบหมดหลอด (1.5GB) กับ CPU วิ่งสูงเกิน 60% ทั้งสองหัว ผมเลยคิดว่า CoreAVC มันคงกินมากกไปกว่านั้นไม่ได้หรอกคับ อย่างมากก็คงสูสี

ส่วน www.cccp-project.net พึ่งเคยได้ยินคับ ไว้ว่างๆ จะลองเล่นดู

OverclockZone Member

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ลองดูแล้วเล่นลื่นเลยครับ

(ของเดิมก็ลื่นอยู่แล้ว _*_ )

thx.มากมายครับ จะไปลองทำในคอมดูดีก่า

cccp นี่ใช้แล้วดีมากเลยขนาดใ้ช้เวอร์ชั่นเก่ายังดูแล้วลื่นเลยเพราะผมก็ใช้ laptop รุ่นเดียวกะ จขกท. อ่ะนะ

ขอบคุณมากครับ กว่าจะได้ แทบแย่เลย

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

Quote Originally Posted by etorys View Post
    cccp นี่ใช้แล้วดีมากเลยขนาดใ้ช้เวอร์ชั่นเก่ายังดูแล้วลื่นเลยเพราะผมก็ใช้ laptop รุ่นเดียวกะ จขกท. อ่ะนะ
    เห็นด้วยครับเลิกใช้ K-Lite ไปนานละ CCCP แหล่มกว่าแยะ Code ก็เยอะกว่า

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เสียงไม่ sync กะ ภาพ ไม่ค่อยเจอ

เจอแต่ sub ไม่ตรงกะภาพอ่ะดิส่วนมาก - - ยิ่งเล่นยิ่ง delay ต้องไปหาโปรแกรมอื่นมาเล่น

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

GOM player ลองยังครับ แหล่ม

ขอบคุณครับ ผมเองก็ชอบดูหนัง HD เหมือนกัน
    ผมใช้ K-lite กับ MP Classic โอเคนะ แต่ไม่เคยประเมินเรื่องเสียงเลย
    ไว้ต้องลองบ้างหละครับ

หนัง Hi def ไปหาโหลดได้จากไหนครับ

แล้ว Acer4920G จะดู Hi-def ได้ไหมครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมลองใช้ K เปิดกะ EEE PC 1000H เลื่อนเป็นสไลด์เลย ^^

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

เอ่อ ผมใช้ JetAudio VX7 ดูน่ะครับ ผมว่าก็ไม่เลวนะ ที่ 720p 1080p (ไม่ได้ลองเพราะจอไม่ถึง) กิน CPU 40% แรม 1.1G ถ้าไงลองทดสอบดูหน่อยและกัน ฮาๆ

OverclockZone Member pongpum's Avatar

เคี๋ยวขอนำไปลองบ้างครับ

http://www.hulashare.com/view.php?file=0324845361639e1dc42255128a7466c5

link download CoreAVC ครับ

Bookmarks

Bookmarks