Announcement

Collapse
No announcement yet.

มึใครเคยเอาลำโพงรถกับ amp รถมาต่อกับคอมบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มึใครเคยเอาลำโพงรถกับ amp รถมาต่อกับคอมบ้าง

มึใครเคยเอาลำโพงรถกับ amp รถมาต่อเป็นลำโพงคอมมั่งคับ ใครเคยทำบ้างคับ อยากรู้วิธีทำคับ ผมมี apm1ตัว กับ ลำโพงอยู่2ตัว ต้องต่ออะไรเพิ่มอีกราคาเท่าไร

สำคัญที่หม้อแบท กับระบบชาร์จ

Comment

เหอะๆ ใช้แบตอีกทำไม งง
      ก็ เอา adaptor 12V. มาต่อเข้า AMPก็จบแล้วนี่

Comment

Originally posted by B_vw_Beetle View Post
        เหอะๆ ใช้แบตอีกทำไม งง
        ก็ เอา adaptor 12V. มาต่อเข้า AMPก็จบแล้วนี่
        ระหว่างไฟ DC จากหม้อแบท

กับ ไฟ DC ที่มาจาก ไฟ AC ผ่านหม้อแปลง > วงจร bridge แล้วมี C กรองให้เรียบ

ความเรียบนิ่งของกระแส มันคนละชั้น

และต้องใช้หม้อแปลง ไม่รู้ซักกี่แอมป์ ถึงจะพอเลี้ยง Power AMP รถยนต์แบบบ้าพลังที่ประมาณ 500-1000W RMS ได้

Comment

ขอถามความรู้ด้านไฟฟ้าหน่อยอ่ะครับ
          กระแสไฟที่ผ่านวงจร rectifier นี่คุณภาพออกมาสู้ battery ไม่ได้เลยเหรอครับ
          แม้ตัว C กับ diode จะมีคุณภาพสูงๆก็ตาม
          เพราะว่าที่เรียนมา(ไม่เคยเห็นค่าจริงๆ) มันก็บอกว่าทำให้เรียบได้เหมือนกัน แต่ก็จะมีราคาแพง

Comment

มีใครเคยทำมั่งคับ

แล้วหม้อแปลงที่จะทำได้ประมานกี่บาทคับ และ adaptor 12V ใช้ได้รึเปล่าคับ

Comment

ความเรียบ ยังไงก้สู้ Batt ไม่ไ้ด้แถมยังมีสัญญาณรบกวนเข้ามาอีก

ปัญหาจริงๆอยู่ที่มันกินกระแสสูงครับ adaptor ธรรมดาคงไม่ไหวหรอกครับ

Comment

เคยแต่ลำโพงรถ กับ แอมป์บ้านคับ เนียนเหมือนกาน

Comment

แอมป์บ้านตัวนึงราคาสักเท่าไร แบบดีๆหน่อย ไม่แพงมาก

Comment

30000 กลางๆครับ

Comment

30000 กำ -*- สัก300ไม่มีหรอท่าน อิอิ

Comment

กำ
                        ขอโทดทีคับ
                        ราคาขนาดนั้นก็เป็นรุ่นกลางๆของพวก audiophile คับ

Comment

ลองดูของผมเผื่อเป็นแนวทาง

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนผมใช้ศัพย์อิเลคฯไม่เป็น ผมให้เขาทำให้ไอ้ตัวแปลงไฟให้มันจ่ายแล้วพอดีนี่ค่อนข้างทำอยากเพราะที่เขามีขายเฉพาะตัวแปลงประมาณ 1000 กว่า เวลาจ่ายไฟไม่พอต้องพันใหม่เพิ่มรอบเอาแต่ก็ไม่ได้ดังใจวิธีสุดท้ายคือหาของเก่ามาใช้
                          ผมไปได้ตัวแปลงของเครื่องขยายเสียงรุ่นหอกระจายข่าวประจำหมู่บ้านที่เขาโละทิ้งจึงใช้ได้ไฟออกประมาณ 13-14 v.
                          ให้รุ่นน้องทำให้ผมหาอุปกรณ์หมดไปประมาณ 2000-เมื่อ 2 ปีก่อนสตาร์ตรถยนต์ได้สบายๆ ผมอยู่โคราชเห็นเด็กนักเรียนช่างมาจ้างให้น้อง
                          มันทำให้ เอาไปส่งอาจารยทำกี่ชุดหมดเกลี้ยง จริงๆแล้วกว่าจะได้ัต้องที่ต้องการลองจนพังไปหลายตัวเหมือนกัน
                          Attached Files
                          Last edited by danero; 6 Feb 2008, 00:50:33.

Comment

แบตรถยนต์ไฟมันนิ่ง แถมอย่างน้อยก็ 80A ถ้าใช้หม้อแปลงจะเอาเบสแน่นๆ้ก็ต้อง
                            ลูกใหญ่ๆละครับไม่งั้นไม่พอหรอกครับ เบสออกทีดับทั้งเครื่อง

Comment

ไม่คุ้มครับผมว่าถ้าจะลงทุนทำ Powersupply มาใช้กับไฟบ้าน เพราะอย่างท่านข้างบน AMP ต้องสูงแล้วไฟต้องนิ่งด้วยถ้าวูบวาบอาจจะทำให้ดับหรือพังได้ ถึงแม้จะเอา Power ของ PC กำลังวัตต์สูง ๆ 500 วัตต์ขึ้นก็อาจจะจ่ายไม่พออยู่ดีลองคำนวนดูครับ ถ้าต้องการกำลังใส่ poweramp 300 วัตต์ต้องใช้กระแสอย่างต่ำ 25Amp I=P/E แล้วเรื่องกำลังสำรองอีกหล่ะช่วงสวิงพีคสูง ๆ อย่างต่ำก็ 40Amp ถึงจะเอาอยู่นอกจากคุณเอาแบ็ตมาวางเลยพอหมดก็นอนรอชาร์จไฟเอา ถ้าเอาแค่วิทยุ-ซีดี หรือปรี,ครอส มาเล่นก็ ok 10Amp จ่ายไฟสบาย ๆ

Comment

Working...
                              X