Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีต่อลำโพง 5.1 เข้ากับเครื่อง DVD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีต่อลำโพง 5.1 เข้ากับเครื่อง DVD หน่อยครับ

คือมี ลำโพงของ creative 5.1 มีสายต่อเป็นหัวแบบหูฟัง 3สี เขียว เหลือง ดำ ต้องการต่อกับเครื่องเล่น DVD ทีมีช่อง

Cr/PB , Y , Cb/PD Coaxial
    Ml , MR , Video

ไม่ทราบว่าต่อแบบไหนได้บ้างครับ แล้วต้องใช้ตัวแปลงหัวแบบไหน (ถ้าลงรูปหัวแปลงให้ได้ยิ่งดีครับ จะได้เลือกซื้อได้ถูก)

คืออยากให้เสียงออกที่ลำโพงทุกตัวอ่ะครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ พยายามหาอ่านใน google แล้วแต่ก็ยังงงๆอยู่

ภาษาที่ใช้อาจทำให้งงๆ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

ต้องซื้อ decoder box

แต่ผมว่ามันแพงพอๆกับ dvd player ที่มี 5.1 analog out

Comment

decoder box นี่ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ อีกอย่างคือ ตามที่ผมกล่าวไว้ข้างบน ถ้าผมไม่ได้ต้องการให้เสียงออกแบบ DTS

ขอแค่ให้เสียงออกที่ลำโพงครบทุกตัวจะมีวิธีไหม๊ครับ หรือว่าผมจำเป็นต้องซื้อ decoder box ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ต้องใช้decoder boxอย่างทีท่านเรือรบบอกละครับ เพราะว่า ตัว dvd ไม่มี 5.1 แบบ analog มาให้ แต่ยังดีที่มีช่อง Coaxial

พอได้ตัวdecoder box ก็ต่อจาก DVD(Coaxial) > decoder box > สาย6เส้นที่ไปลำโพง

Comment

ตามที่ท่านเรือรบแนะนำล่ะครับ

เครื่องของท่านต้องส่งสัญญาณผ่านสาย Coaxial ไปออก Decoder Box หรือ DTS Decoder หรือ AVR เพื่อถอดรหัสเสียงและแยกเสียงให้ไปออกลำโพง 5.1 ของท่าน (ต้องพิจารณาหัวต่อสายลำโพงด้วยนะครับ)

จริงๆ ผมก็ขาย Decoder Box หรือ DTS Decoder อยู่ แต่ผมไม่แนะนำให้ท่านซื้อไปใช้ในกรณีนี้ เพราะมันแพงกว่า การที่ไปซื้อ DVD Player ตัวใหม่ที่มี 5.1 Analog (ต่อลำโพงได้เลย) ที่ราคาประมาณ 1,500 บาท เสียอีกครับ

Comment

อ่าครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับคำตอบ

Comment

Working...
            X