overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member xhiphop's Avatar

Default ทาซีลีโคนเยอะไปมีผลต่อการระบายความร้อนไหม 212 Evo

พอดีผมซื้อ CM hyper 212 EVO มาแล้วมันก็แถมซีลิโคนมาให้ผมก็เผลอซัดซะหมดหลอด จับซิงค์ลงเท่านั้นแหละล้นออกมาข้างนอกคอมก็ไม่บูตหน้า biosไม่ขึ้น เลยต้องถอดออกมานั่งเช็ดที่เลอะๆออกมาข้างนอก ใส่ไปใหม่จึงบูตติด เลยอยากจะรู้ว่าถ้าทามากไปเป็นอะไรไหมกับการระบายความร้อน แล้วที่คอมผมบูตไม่ขึ้นเกี่ยวกับที่ที่ซีลิโคนไหลลงไปข้างๆCPUหรือเปล่า

แล้วคุณภาพซีลิโคนที่แถมมาคุณภาพสู้ตัวนี้ได้ไหมครับ http://www.jedicool.com/product.php?id=1348

OverclockZone Member huntexman's Avatar
    ปราจีนบุรี.คลองหก.ฟิวเจอรังสิต

เอาให้พอดีครับ เยอะไปมันหนา ร้อนเหมือนกัน

OverclockZone Member yoke2029's Avatar

ทลัก เลย ระวังดิ คับ ผมว่า ก้ ถ้ามัน เเห้ง ก้ไม่น่ามีปัญหานิคับ เเค่ ซิลีโคลน

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

ทาเยอะมันจะทะลักไหลลงข้าง ๆ CPU อย่าใส่เยอะ

OverclockZone Member Greenday`'s Avatar

กำซัดหมดหลอด ทาเยอะ ๆ ก็ระบายความร้อนได้ไม่ดีนะครับ

OverclockZone Member

ทางสายกลางครับ พอดีๆ เละออกมานอกกซิ้งฝุ่นจับ ไปโดนวงจรอื่นอิก

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

ซัดหมด ++++

OverclockZone Member xhiphop's Avatar

Quote Originally Posted by huntexman View Post
    เอาให้พอดีครับ เยอะไปมันหนา ร้อนเหมือนกัน
    เช็ดออกไปเยอะแล้วครับ
    Quote Originally Posted by yoke2029 View Post
    ทลัก เลย ระวังดิ คับ ผมว่า ก้ ถ้ามัน เเห้ง ก้ไม่น่ามีปัญหานิคับ เเค่ ซิลีโคลน
    ทลักเลอะslotเลยดีเดียว
    Quote Originally Posted by Altimis View Post
    ทาเยอะมันจะทะลักไหลลงข้าง ๆ CPU อย่าใส่เยอะ
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by Greenday` View Post
    กำซัดหมดหลอด ทาเยอะ ๆ ก็ระบายความร้อนได้ไม่ดีนะครับ
    แต่ไขน็อตน็อตเข้าไปมันก็ทับไหลออกมาอยู่ดีถ้าเยอะเกิน เลยสงสัยว่าอุณหภูมิต่างกันมากไหมคงไม่เกิน +/- 1องศาc
    Quote Originally Posted by samsungII View Post
    ทางสายกลางครับ พอดีๆ เละออกมานอกกซิ้งฝุ่นจับ ไปโดนวงจรอื่นอิก
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by omyimtogo View Post
    ซัดหมด ++++
    ปกติชอบอะไรแบบซัดหมดครับออกแนวซาดิส +++

OverclockZone Member reconnang's Avatar

น้อยไป มากไป มีผลทำให้ร้อนขึ้น

OverclockZone Member NTZMEDIA's Avatar
    Bangkok, Thailand

มีผลครับ มากด้วย เพราะนอกจะทำให้หน้าสัมผัส สัมผัสกันอย่างไม่เหมาะสมแล้ว ยังทำให้เกิดฟองอากาศขึ้นอีกด้วย ซึ่งทำให้มันมีประสิทธิภาพไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็นครับ

อีกกรณีที่ต้องระวังคือ สารนำความร้อนพวกนี้บางชนิด มีคุณสมบัตินำไฟฟ้า ซึ่งถ้าพวกนี้ไปโดนอุปกรณ์ข้างเคียงอาจทำให้เกิดการลัดวงจรได้ครับ

จริงๆวิธี ใช้ให้ถูกวิธี คือ แค่หยอดมันลงตรงกลางเล็กน้อย หรือ ลากเป็นเส้นตรงผ่านกลาง ในส่วนบริเวณ Core พอครับไม่ต้องไปปาดมันครับ เพราะจะทำให้เกิดฟองอากาศ เวลานำ Sink มาประกบ

OverclockZone Member mai_jang's Avatar

จ๊ากกก.....เล่นซะหมดหลอด

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

MX- 4 ดีกว่าใครพวก ราคาแพงด้วย 400

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    MX- 4 ดีกว่าใครพวก ราคาแพงด้วย 400
    ซื้อให้ผมสักหลอดซิครับ

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

ไม่คิดอะไรมาก ชื้อซิลิโคนขาวมาใช้ก็ได้ ใช้ให้พอดี ๆ หยอดเท่าเม็ดถั่วเขียวพอ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

จด ๆ

OverclockZone Member

ตัวนำความร้อนที่ดีก็คือโลหะ กับ โลหะ ครับ
    ที่นี้มันมีปัญหาตรงที่เราไม่สามารถที่จะทำให้หน้าสัมผัส
    มันเรียบสนิทกัน ดังนั้นเวลาเราเอาไปประกบกันจะเกิดช่องว่าง
    ที่มีอากาศแทรกอยู่ และเจ้าอากาศตัวนี้จะเป็นฉนวนกันความร้อน
    อย่างดี ดังนั้นเราจึงต้องจัดการไม่ให้มีเจ้าฟองอากาศเหล่านี้
    โดยการเอาสารนำความร้อน Thermal Compound หรือที่เรา
    ชอบเรียกกันว่า ซิลิโคน ใส่เข้าไปแทนที่อากาศเพื่อให้เกิดการ
    ถ่ายเทความร้อนให้มากที่สุด ซึ่งสารนำความร้อนพวกนี้อย่างไร
    ก็นำความร้อนได้ไม่ดีเท่า โลหะ กับ โลหะ อยู่แล้ว ดังนั้นใช้ให้
    น้อยที่สุดโดยไม่ให้เกิดฟองอากาศจะดีที่สุดครับ ซึ่งที่เขาแนะนำ
    กันก็ขนาดเม็ดถั่วเขียว (สำหรับซิ๊งค์หน้าสัมผัสเรียบ) หยอดตรง
    กลางแล้วใช้ซิ๊งค์กดทับไปเลย ซิลิโคนจะกระจายออกมาโดยไม่
    หนามากและไม่เกิดฟองอากาศ ส่วนซิ๊งที่หน้าสัมผัสไม่เรียบ เช่น
    พวก CM 212+ ฯลฯ ทาเป็นรูปกากบาท หรือเส้นตรงตามแนวคอร์
    แล้วกดลงไปครับ

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

อย่าให้มันเยิ้มแล้วตอนถอดซิลิโคนยังไม่แห้ง จนซิลิโคนต้องหล่นลงไปในซอกเกตนะ โดยเฉพาะ อินเทล

Bookmarks

Bookmarks