Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ flash bios กับ raid ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ flash bios กับ raid ครับ

คือผมใช้ M/B blitz formula + e6750 ต้องการลอง flash bios จาก 1101 เป็น 1302 ครับ
    รบกวนสอบถามท่านกูรูทุกท่านดังนี้ครับ

***description ของ bios ตัวนี้ครับ
    Description Blitz Formula BIOS 1302
    1. Enable support for N/2 Ratio option
    2. Enable support of CPU LevelUp for E6750
    3. Fix AI Suite display issue

- ตาม ข้อ 1. N/2 Ratio option คืออะไรครับ
    - ตาม ข้อ 2. อันนี้มีผลต่อ cpu ในเรื่องไหนครับ การ o/c ได้ไกลขึ้น นิ่งขึ้นหรือเปล่าครับ
    - เมื่อ flash bios แล้วค่าต่างๆใน bios ที่เซ็ทไว้เดิมจะกลับเป็นค่า default หรือเปล่าครับ รวมถึง การset config raid 0 ด้วยไหมครับ (คือกลัวต้องมานั่งลง windows ใหม่ครับ)
    - การ flash bios แบบไหนดีที่สุดครับ dos, windows หรือ ผ่าน server ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

เบรกซะตัวโก่งก้นกระดกเลย . . .

เค้าถาม กูรู เกือบไปซะแล้น . . .

Comment

Originally posted by ผู้เยี่ยมชม View Post
      เบรกซะตัวโก่งก้นกระดกเลย . . .

เค้าถาม กูรู เกือบไปซะแล้น . . .

แหมท่าน...ไม่ใช่กูรูก็แชร์ประสบการณ์ได้ครับ ขอบคุณที่สนใจกระทู้ครับ

Comment

อ่า อยากรู้เหมือนกันครับถ้า default ค่าของไบออส raid 0 ที่ทำไว้จะหลุดหรือเปล่าผู้รู้ช่วยมาตอบด้วยครับ

Comment

ไม่เคยลองถึงขนาดนั้นอ่ะครับ

ปกติแล้วหลังจากการ Flash Bios ใหม่เสร็จแล้ว ก็ปรับค่าเกี่ยวกับ RAID ใน BIOS ให้เหมือนเดิมก่อนที่จะ Flash อ่าครับ

เวลา Flash ผมชอบผ่านดอส

Comment

Raid ไม่หลุด นะก๊ะ flash ไปได้เลย ไม่เกี่ยวกัน

เวลา flash เสร็จก็โหลด default ก่อนรอบนึงแล้วค่อยไปเปลี่ยนตรง drive ให้กลับเป็น raid เหมือนเดิม

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับเรื่อง bios กับ raid แล้วพอจะมีใครทราบ เรื่อง N/2 Ratio option
              ว่ามันคืออะไรครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า

Comment

Originally posted by blizeboy View Post
                ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับเรื่อง bios กับ raid แล้วพอจะมีใครทราบ เรื่อง N/2 Ratio option
                ว่ามันคืออะไรครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า
                N/2 Ratio คือ option การปรับตัวคูณแบบ X.5 เช่น 7.5 ,8.5 ,9.5
                น่าจะใช้สำหรับ CPU ใหม่ๆ เช่น E8XXX Q9XXX ครับ

หาข้อมูลมาจาก web นอก ผิดพลาดประการใด แก้ไขกันด้วยเน้อ

Comment

Originally posted by powerplay View Post
                  N/2 Ratio คือ option การปรับตัวคูณแบบ X.5 เช่น 7.5 ,8.5 ,9.5
                  น่าจะใช้สำหรับ CPU ใหม่ๆ เช่น E8XXX Q9XXX ครับ

หาข้อมูลมาจาก web นอก ผิดพลาดประการใด แก้ไขกันด้วยเน้อ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

Comment

รบกวนถามต่อ เป็นแนวทางว่า ไม่ทราบท่านที่ใช้/เคยใช้ Mainboard รุ่นนี้ หลังจากอัพ bios จากเดิมเป็น 1402 เพื่อรองรับ CPU ใหม่ๆ เช่น E8XXX Q9XXX แล้วมีปัญหาตามมาไหมครับ กำลังเล็งๆ cpu รุ่นใหม่ๆอยู่ครับ

Comment

Working...
                    X