overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member cheaw's Avatar

Red face Macbook air กับ Macbook pro ตัวไหนดีครับแนะนำหน่อย

จะซื้อนะครับ แต่ยังคิดอยู่ว่าตัวไหนดี ใครพอจะทราบข้อดีข้อเสียบ้าง หรือว่าใครใช้แล้วแนะนำหน่อย อีกเรื่องนะครับ Macbook pro นี่แบตมันอยู่ได้กี่ชั่วโมงครับ

OverclockZone Member

แม็คโปรแรงกว่าใหญ่กว่าแพงกว่า ชอบเล็กก็แม็คแอร์แล้วแต่คนใช้งาน

OverclockZone Member tom5527's Avatar

Quote Originally Posted by cheaw View Post
    จะซื้อนะครับ แต่ยังคิดอยู่ว่าตัวไหนดี ใครพอจะทราบข้อดีข้อเสียบ้าง หรือว่าใครใช้แล้วแนะนำหน่อย อีกเรื่องนะครับ Macbook pro นี่แบตมันอยู่ได้กี่ชั่วโมงครับ
    เรื่อง สเปก,แบต และอื่น ๆ ลองเปรียบเทียบดูจากเว็ป apple เลยครับ ที่เหลือก็อยู่ที่ใจรักครับ
    ท่านชอบแบบไหน สะดวกราคาเท่าไหร่ ก็จัดเลยครับ จะได้สบายใจและไม่ต้องมาเสียดายทีหลังด้วย

OverclockZone Member pankungZ's Avatar

เลือกMacbook Pro ไม่เสียใจทีหลังแน่นอนครับ ถ้ายังแรงไม่พอในอนาคตก็เพิ่ม SSD ได้ แรงขึ้นอีกครับ คุ้มกว่าในระยะยาวครับ

Macbook Pro เน้น Performance แรงๆ ราคาก็แรง
    Macbook Air เน้น Mobility พกพาสะดวก น้ำหนักไม่เยอะ แรงน้อยกว่า pro

OverclockZone Member Toss?'s Avatar

ดูการทำงานของตัวคุณเองดีกว่า ถ้าทำงานเอกสารเล็กๆน้อยๆ งานไม่หนักมาก เล่นเน็ตธรรมดา จะไปแบก pro ก้หนัก - -"

Quote Originally Posted by cheaw View Post
    ผมใช้ Macbook Air 13" อยู่ครับ เพราะใช้งานเบาๆทั้งนั้นเลย

ข้อดีพกง่าย ไม่หนัก ติดแค่ HDD ความจุน้อยไปหน่อย

Macbook Pro หน้าเว็ปบอกไว้ว่า 7 ชม ครับ(เท่าตัว Air 13")

OverclockZone Member FolkTrance's Avatar

MBA ไม่มีที่ใส่แผ่น CD,DVD ด้วยครับ :-)

แต่ขนาดผมเองก็แทบไม่ได้ใช้กะมันเลยเหมือนกัน ยกเว้น Write เพลง

OverclockZone Member be_shield's Avatar

ดูความต้องการของตัวเองเป็นหลักเลยครับ ถ้าคิดว่าพกพาบ่อยๆจัด MBP ไปก็จะรู้สึกได้ครับว่าร่างกายกำยำขึ้นเยอะและชีวิตก็ลำบากกว่าเดิม อย่ายึดติดกับคำว่า Pro ครับมันเป็นแค่ชื่อรุ่นไม่ใช่ serie ที่บอกว่าตัวนี้พิเศษกว่าตัวอื่น ส่วนข้อดีข้อเสียของแต่ละอันมันมีอยู่แล้วครับแต่ทั้งนี้มันขึ้นอยู่กับว่าท่านเลือกรุ่นได้ตรงตามความต้องการหรือเปล่าเพราะหากท่านเลือกได้ตรงความต้องการมันก็จะไม่มีข้อเสียเพราะท่านสามารถปรับตัวเข้ากับมันได้ อย่างเช่นใครบอก Air ความจุน้อยและไม่มี Optical drive อันนี้ผมเชื่อว่าทั้งคนที่ใช้ MBA และ MBP ไม่มีใครที่จะไม่มี Ex. HDD ซักอัน (เรื่องความจุก็หมดไป) และส่วนใหญ่คงไม่มีใครนั่งโอนถ่ายข้อมูลโดยการไรท์ใส่แผ่น ส่วนใหญ่ Flashdrive ทั้งนั้น ที่ทุกๆท่านบอกกล่าวถึงข้อดี-เสีย ผมเห็นด้วยทุกข้อแต่หากจะแนะนำให้ดูความต้องการก่อนอื่นใดครับ

OverclockZone Member osoul's Avatar

air ครับ บางเบาพกง่าย

ถึงจะไม่มี drive dvd แต่ตอนนี้ไม่ค่อยจะได้ใช้เลยส่วน hdd น้อยนั้นใช้ external เอาน่าจะมีอยู่แล้วตาม rep บน

OverclockZone Member cheaw's Avatar

ขอบคุณมากครับกับทุกคำตอบ ซื้อแล้วครับไม่ได้ส่วนลดหรือแถมอะไรเลย ตกลงเป็น air ครับ ยอมรับดี แต่ยังหาโปรแกรมมาลงไม่ได้ พวกตัดต่อ แต่งภาพ

Bookmarks

Bookmarks