overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 18 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 355
    OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

Default ความรู้สึกจากการย้ายจาก intel มา AMD

เมื่อเร็วๆนี้ ผมได้ขายชุด intel ผมทั้งชุดทิ้งไป อันเนื่องจาก cpu ไหม้ และส่งเคลมช้ามาก เลยอดใจรอไม่ได้ ก็เลยมองหา cpu ที่จะเปลี่ยน

ตอนแรกลังเล ระหว่าง i7 กับ fx8120 คิดไปคิดมา socket 1156 เพิ่งซื้อได้ปีเศษ ราคา ณ ตอนนั้น 12900บาท แล้วถูกมองว่าเป็นของตกรุ่น

โดนกดราคาสารพัด ดูอย่าง Q9550 Q9650 ยังแพงกว่า i5 อีก ทำไมไม่เห็นมองว่าตกรุ่นบ้าง แต่ยังไงก็เถอะ ผมก็รู้สึกแย่กับ intel นะ ที่มันหักคอกันแบบนี้

i5 กับ i7 1156 ที่เคยใช้ ผมว่ามันก็ยังแรงอยู่นะ ทำไมมันถึงลอยคอ 1156 แล้วไปทำ 1155 แทน ไม่เข้าใจ ผมคิดว่า intel ใจร้ายมากเลยนะ

ที่เปลี่ยนเป็น amd เหตุผลหนึ่งก็คือ กลัวซื้อ 1155 แล้วปีหน้ามันเปลี่ยนเป็น 1157 1159 1160 มั้ง ไม่รู้จะมี socket อะไรใหม่ๆมา surprise อีก กลัวจะเสียความรู้สึก แล้วถูกมองว่าตกรุ่นอีก

เข้าเรื่อง AMD FX8120 หลังจากที่ได้ใช้ 8คอร์ ความรู้สึกเทียบกับ i5 i7 1156 ที่เคยใช้ เอาจริงๆ ก็รู้สึกว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

แต่ผมลองเทส pi กับใช้ othos แล้วลองเล่นเน็ทดูยูทูบไปด้วย ปรากฏว่าใช้ได้ แม้ว่าจะมีอาการหน่วงๆ อยู่บ้างเล็กน้อย

ถ้าเป็น i5 ที่เคยใช้ กว่าจะเปิด chrome ได้ ต้องรอนาน ดูยูทูปก็กระตุกบางทีค้างไปเลย ส่วนเรื่องเล่นเกม ผมก็รู้สึกต่างนะ แต่ก็ไม่มากตอนที่ลอง battle field รู้สึกว่า i5 จะมีหน่วงบ้าง แต่ fx ตัวนี้ ไม่หน่วง ให้ความลื่นไหลมาก

เนื่องจากผมยังไม่ชินกับ bios ของ amd เท่าไหร่ แล้วอีกอย่าง ยังไม่ชินกับ bios ที่ไม่ได้เป็นสีฟ้าๆ ตัวหนังสือสีเทา เป็นกราฟฟิค ใช้เม้าส์ได้ เลยยังเล่นอะไรไม่ค่อยจะเป็น

ขอติ amd นิดนึงครับ เกี่ยวกับพัดลมเดิม เสียงแม่ งดังมาก ถึงแม้จะเย็นก็เถอะ Full load ที่ 45-50องศา แต่ก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรกับผม ผมใช้ megahalem เลยหมดปัญหาไป

อีกเรื่อง คือ Slot Ram กับ CPU มันใกล้กันมาก ซึ่งทำให้ใช้ sink ใหญ่ๆ ไม่ได้ เกือบจะได้ขาย halem ไปเพราะใส่ Corsair Vengeance 8GB ไม่ได้เสียแล้ว แต่ก็ดีทีได้ G.Skill Sniper 1822 มาใช้ ทำให้หมดปัญหาเรื่อง ซิ้งแรมสูงไป

สรุปหลังจากที่ได้เปลี่ยนเป็น AMD แล้วรู้สึกว่า ก็ค่อนข้างพอใจในเรื่องของการใช้งาน

แต่รู้สึกแย่ เพราะได้อ่านความรู้สึกแย่ๆจาก สาวกหลายๆท่านว่า Bulldozer ทำให้บรรดาสาวกว่า น่าผิดหวังมากในรุ่นนี้

นี่เราซื้อ cpu มาใช้งาน หรือซื้อ มาแข่งกับฝ่ายตรงข้าม ? ทำไมต้องรู้สึกแย่ขนาดนั้นครับ ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆ

เครื่องผม ไม่แรงมาก พื้นๆ

OverclockZone Member

ผมเองก็กำลังจะลองเปลี่ยนมาใช้ AMD เหมือนกันครับ จาก P4 มา FX-6100 นะ แหะๆ
    ผมไม่เคยใช้มาก่อนกลัวๆ เหมือนกันว่าจะไม่ดี เห็นที่ พี่บอกมาผมเลยมั่นใจหน่อยๆแล้วครับ ส่วนตัวเล่นทีละ 1 โปรแกรม
    คิดว่าน่าจะปรับสุด ลื่นทุกเกมส์ ได้อยู่
    ป.ล. ปีใหม่นี้จะซื้อนะครับการ์ดจอมองๆ 560 ti ไว้อยู่

OverclockZone Member mui2606's Avatar
    Kumphawapi Sugar.co.th

ยินดีตอนรับสู่AMDครับ

OverclockZone Member Vinyard_d's Avatar

congratulation ครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เก็บเงินก๊อกสอง เตรียมถอย FX-8120 ตามมาติดๆครับ บอร์ดพร้อมแล้ว...

ยินดีด้วยนะครับ คนที่ได้ลอง AMD มาแล้วจริงๆ จะรู้ว่า AMD มันเป็นยังไง แต่พัดลมเดิมดังนี่ผม Confirm ครับ หูแทบแตก โต๊ะแทบสั่น

OverclockZone Member wattzaa's Avatar
    อุดรธานี จำหน่านนกกรงหัวจุกทั่วไทย

2คนข้างบนกะอุดร เอ๊าอุดร 3คนร่วมดัน เรามันงบน้อยหอยน้อย amd แหละคุ้มสุดละ
    เพราะปกติไม่ได้ใช้คอมทำอย่างเดียวนิทั้งดูหนัง เล่นเวป เปิดเกมส์พร้อมกัน หุหุ

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

Quote Originally Posted by EXOSPECTRE View Post
    สรุปหลังจากที่ได้เปลี่ยนเป็น AMD แล้วรู้สึกว่า ก็ค่อนข้างพอใจในเรื่องของการใช้งาน

แต่รู้สึกแย่ เพราะได้อ่านความรู้สึกแย่ๆจาก สาวกหลายๆท่านว่า Bulldozer ทำให้บรรดาสาวกว่า น่าผิดหวังมากในรุ่นนี้

นี่เราซื้อ cpu มาใช้งาน หรือซื้อ มาแข่งกับฝ่ายตรงข้าม ? ทำไมต้องรู้สึกแย่ขนาดนั้นครับ ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆ
    +100 เลยครับ

OverclockZone Member eiei4's Avatar

Quote Originally Posted by wattzaa View Post
    2คนข้างบนกะอุดร เอ๊าอุดร 3คนร่วมดัน เรามันงบน้อยหอยน้อย amd แหละคุ้มสุดละ
    เพราะปกติไม่ได้ใช้คอมทำอย่างเดียวนิทั้งดูหนัง เล่นเวป เปิดเกมส์พร้อมกัน หุหุ
    มีเเต่คนอยุ่ อุดร หรอเนีย ว่าเเต่อยุ่แถวไหนเอ้ย

OverclockZone Member I_Core2Duo's Avatar

Quote Originally Posted by EXOSPECTRE View Post
    เมื่อเร็วๆนี้ ผมได้ขายชุด intel ผมทั้งชุดทิ้งไป อันเนื่องจาก cpu ไหม้ และส่งเคลมช้ามาก เลยอดใจรอไม่ได้ ก็เลยมองหา cpu ที่จะเปลี่ยน

ตอนแรกลังเล ระหว่าง i7 กับ fx8120 คิดไปคิดมา socket 1156 เพิ่งซื้อได้ปีเศษ ราคา ณ ตอนนั้น 12900บาท แล้วถูกมองว่าเป็นของตกรุ่น

โดนกดราคาสารพัด ดูอย่าง Q9550 Q9650 ยังแพงกว่า i5 อีก ทำไมไม่เห็นมองว่าตกรุ่นบ้าง แต่ยังไงก็เถอะ ผมก็รู้สึกแย่กับ intel นะ ที่มันหักคอกันแบบนี้

i5 กับ i7 1156 ที่เคยใช้ ผมว่ามันก็ยังแรงอยู่นะ ทำไมมันถึงลอยคอ 1156 แล้วไปทำ 1155 แทน ไม่เข้าใจ ผมคิดว่า intel ใจร้ายมากเลยนะ

ที่เปลี่ยนเป็น amd เหตุผลหนึ่งก็คือ กลัวซื้อ 1155 แล้วปีหน้ามันเปลี่ยนเป็น 1157 1159 1160 มั้ง ไม่รู้จะมี socket อะไรใหม่ๆมา surprise อีก กลัวจะเสียความรู้สึก แล้วถูกมองว่าตกรุ่นอีก

เข้าเรื่อง AMD FX8120 หลังจากที่ได้ใช้ 8คอร์ ความรู้สึกเทียบกับ i5 i7 1156 ที่เคยใช้ เอาจริงๆ ก็รู้สึกว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

แต่ผมลองเทส pi กับใช้ othos แล้วลองเล่นเน็ทดูยูทูบไปด้วย ปรากฏว่าใช้ได้ แม้ว่าจะมีอาการหน่วงๆ อยู่บ้างเล็กน้อย

ถ้าเป็น i5 ที่เคยใช้ กว่าจะเปิด chrome ได้ ต้องรอนาน ดูยูทูปก็กระตุกบางทีค้างไปเลย ส่วนเรื่องเล่นเกม ผมก็รู้สึกต่างนะ แต่ก็ไม่มากตอนที่ลอง battle field รู้สึกว่า i5 จะมีหน่วงบ้าง แต่ fx ตัวนี้ ไม่หน่วง ให้ความลื่นไหลมาก

เนื่องจากผมยังไม่ชินกับ bios ของ amd เท่าไหร่ แล้วอีกอย่าง ยังไม่ชินกับ bios ที่ไม่ได้เป็นสีฟ้าๆ ตัวหนังสือสีเทา เป็นกราฟฟิค ใช้เม้าส์ได้ เลยยังเล่นอะไรไม่ค่อยจะเป็น

ขอติ amd นิดนึงครับ เกี่ยวกับพัดลมเดิม เสียงแม่ งดังมาก ถึงแม้จะเย็นก็เถอะ Full load ที่ 45-50องศา แต่ก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรกับผม ผมใช้ megahalem เลยหมดปัญหาไป

อีกเรื่อง คือ Slot Ram กับ CPU มันใกล้กันมาก ซึ่งทำให้ใช้ sink ใหญ่ๆ ไม่ได้ เกือบจะได้ขาย halem ไปเพราะใส่ Corsair Vengeance 8GB ไม่ได้เสียแล้ว แต่ก็ดีทีได้ G.Skill Sniper 1822 มาใช้ ทำให้หมดปัญหาเรื่อง ซิ้งแรมสูงไป

โดนใจมากเลยคับ เหมือนผมเลยท่าน เกือบทุกประการ

หลังได้มาใช้ AMD คิดเหมือนท่านเลย

ถ้าท่านดูจาก ชื่อ ผมจะรู้ว่า หลงไปขนาดไหน อิอิ

ถ้าเปลี่ยน ชื่อ ไอดีได้ตอนนี้อยากเปลี่ยนมากเลย

หลงเอาเงินไปทิ้งอยู่ตั้งนาน 555+

หลังจากใช้ AM3 6หัว มาได้จะปีแล้วยังรู้สึกว่าไม่ต่างจาก ค่ายเน้นเท่าไรนะ ถ้าไม่แข่งคะแนน

แต่ พอมา AM3+ 8หัวนี้ ทำเอาผิดหวังอยู่บ้าง แต่ก็ยังรักอยู่ อิอิ เพราะชอบของใหม่

OverclockZone Member wattzaa's Avatar
    อุดรธานี จำหน่านนกกรงหัวจุกทั่วไทย

Quote Originally Posted by eiei4 View Post
    มีเเต่คนอยุ่ อุดร หรอเนีย ว่าเเต่อยุ่แถวไหนเอ้ย
    ผมอยุ่กุมภวาปี อ.เดียวกะท่าน mui2606 ครับ ***งกันไม่เท่าไหร่ ตดยังบ่หายเหม็นกะฮอดบ้านละ

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

แรมบัส 1866 ไม่ใช่ 1822 พิมผิด อิอิ

OverclockZone Member artisthai's Avatar

ตอนผมเปลี่ยน PC ใหม่ๆ เครื่องเก่า Intel ..... ไม่ได้พังหรอก ยังใช้ได้ แต่เปลี่ยนเพราะ " ใช้หลายโปรแกรมแล้วเครื่องค้าง !!! เจอแค่เกมส์ FM 2011 กับ Facebook พร้อมๆกันก็ค้างแล้ว "

งบมีครับ ไม่ได้รวยนะแต่จัดงบไว้ PC ทั้งเคส 40000 บาท ....... ตอนแรกจะเล่น I7 2600K หรือ i5 2500K เพราะไม่รู้จักยี้ห้ออื่น แต่ พอดีที่ทำงานใช้ i5 2500 อยู่ ก็ไม่ได้รู้สึกว่า มันดีกว่า CPU ตัวเก่าผมมากมาย ใช้งานหลายโปรแกรมพร้อมๆกันก็หน่วงอยู่เหมือนเดิม เลยศึกษาอีกสักระยะ นั่งหาเวปอ่าน หาข้อมูล มาเจอเวปนี้ ไปสะดุดกับ Phenom II x 4 955 ตัวที่ รีวิว มันยี้ห้อไรอ่ะ 4 หัว 4 เทรด เมือน i5 2500k เลย แต่ราคาต่างกันเรียกว่าครึ่งๆ !!! เลยตามไปศึกษา ได้ข้อมูลเรื่องงาน Multi ฯ เด็ดกว่า Intel ผมก็ไม่รู้หรอกจริงไม่จริง แต่เทียบงบแล้ว ถ้าผมจัด I5 2500 แน่นอนว่าผ่านมือผมมาแล้ว และมันไม่ต่างจากเครื่องเดิมผมเท่าไหร่ในงาน Multi ฯ เลยทำใจ จัดชุด AMD x 4 965BE ( 955 มันหมด ) มากะว่าจะหัด OC ด้วย เผื่อพังก็ไม่เสียดายเท่าไหร่ เพราะ CPU มันใส่ได้หลายรุ่น ซื้อมาเปลี่ยนได้อีก

ไปๆมาๆ จากงบ 40000 บาท ผมได้ PC ใหม่ ทั้งชุดที่ 20000 + ต้นๆ เท่านั้น ได้เครื่อง 4 หัว แท้ๆ เหมือน i5 2500 แต่ราคาถูกกว่ากันครึ่งๆ เหลืองบไว้ทำอย่างอื่นอีกบานตะไท ( ซื้อมือถือให้แฟน ซื้อนูนนี่อีกเพียบ ) ........................ พอได้ใช้งาน รู้สึกว่า ตัวเองมาถูกทาง การใช้งานหลายโปรแกรมพร้อมๆกันของผม ไม่มีสะดุด หน่วง หรือค้างอีกเลย แม้ CPU วิ่ง 4 หัวเต็ม แต่งานก็ไม่มีโปรแกรมไหนค้าง หรือสะดุด ล่ม ทำให้ผมคิดว่าผมคงจะไม่ได้หันไปใช่ intel ต่อแล้ว เพราะความแรง***งกันไม่มากมาย แต่ราคาแรงกว่ากัน อีกอย่าง MB สามารถรองรับได้หลายรุ่น CPU จะเปลี่ยนตัวไหนเมื่อไหร่ก็ได้ ราคาสบายกระเป๋า

ถึงผมจะผิดหวังจาก FX ..... จิกกัดตามประสา แซวนูนนี่บางตามคนหวังไว้สูง ก็แค่แซวกัน ขำๆ แต่จุดยืนผมคงเดิมคือ " ใช้งานหลากหลายโปรแกรมพร้อมๆกันได้เนียนๆ ราบเรียบไม่มีสะดุด " ทำให้ผมต้องเก็บเงินสอย FX 8120 สักวัน และคงบอกลา Intel ไปจนกว่า AMD จะเลิกทำ CPU ขาย

รักนะ จุ๊บๆ แรง .... เท่าที่จำเป็น เร็ว ... อย่างเพียงพอ ราคา ..... อย่างพอเพียง เทพได้ .... แม้ยาจก AMD !!!

งานแค่นี้ขำๆ ปกติใช้งานเยอ่ะกว่านี้นะ

Uploaded with ImageShack.us
    Last edited by artisthai; 1 Dec 2011 at 23:44:26.

อย่าพูดว่าคนใช้ AMD จนนะครับ ที่ย้ายมาไม่ใช่ราคา intel มันสูงไปสู้ไม่ไหว ที่ย้ายมาเพราะ ประสิทธิภาพที่ได้มันน้อยกว่าราคา และความใจแคบของ intel ครับ

ถ้ามีรุ่นสูงกว่า fx8120 ผมคงสอยแล้ว แต่ตอนนี้ fx8150 ไม่มีขาย หรือรุ่นที่สูงกว่า มันยังไม่มี เลยหยิบ 8120 มาครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยปลื้ม ATI เท่าไหร่ บางคนว่า ถ้าใช้ amd แล้วต้องใช้ ati ด้วย ถึงจะดี ผมคิดว่าไม่นะ ไม่เห็นจะต่างกัน แต่ก็ต้องยอมรับว่า 580 เล่นเกมได้ดีกว่าจริงๆ ผมเคยใช้ 4850 4870 4870x2 4890 และหลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้ ati อีกเลย เพราะมันมีปัญหาเรื่อง driver บ่อยจนรำคาญ เหมือนกับโดนทาง nvidia วางยา รอ hd7000series ถ้ามันทำได้ดีกว่า 580 ในยุคนี้ หรือ nvidia next gen ผมจะซื้อครับ แต่ตอนนี้ ขออยู่กับ nvidia ก่อน เพราะซื้อมาแพง ยังใช้ไม่คุ้มเลย

OverclockZone Member Vinyard_d's Avatar

กุมภวาปี3คนแล้ว *-*

OverclockZone Member Sean-X's Avatar

คอนเฟิร์ม พัดลมที่แถมมาของ AMD ดังมากๆเลยครับ ดูรอบมันวิ่งที่ 5400 รอบ/นาที ตอนประกอบแฟนหลับอยู่พอเปิดเครื่องโดนด่าเลยเสียงมันดังจริงๆ อยากใช้รถไถอยู่เหมือนกันครับแต่งบหมดกว่าจะเก็บเงินได้คงได้ใช้ Gen 2 นู้นละผม

OverclockZone Member mryo210's Avatar

ไม่มีอะไรดีไม่มีที่ติหรอก ขึ้นอยู่กับว่าเรารับข้อเสียของมันได้รึเปล่า สรุปง่ายๆคือคุณเลือกถูกแล้ว

OverclockZone Member pann's Avatar

Like

OverclockZone Member aon9800GT's Avatar
    Infractions 99/99 (99)

เเหล่ม เมื่อก่อนคลั่งมาก P.4 640 + 7300 GT หมดใป3เหมื่อน............. --.
    หลังๆ 15000 อย่างเทพ x2 4600 +8600GT
    5ปีก่อน
    จาก
    ซ. กระเทยหน้า ม.
    Last edited by aon9800GT; 2 Dec 2011 at 00:33:21.

M.Dasakorn
    Guest

GTX580 แหล๋มมาก

OverclockZone Member teamdell's Avatar
    สุเหร่าคลองหนึ่ง 13 ครับ

ผมก็คนหนึ่งที่ย้ายมาจากintelเป็นAMDเหมือนกัน

Page 1 of 18 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks