overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member thejom's Avatar

Default Battlefield 3 กับชุด Home Theater 5.1

คือผมลองเอาสาย optical มาต่อคอมและลอง ต่อ Home Theater อ่าคับ Home Theater เป็นรุ่น Sony DAV SR2 เป็น 5.1 ผมลองต่อแล้วลองเล่นfast5 อ่าคับ ใช้โปรแกรม windows media player ก็เล่นได้เสียงออก5.1 และมีไฟบอกว่าทำงานระบบ dts หรือ dolby digital ที่เครื่องเสียง ไฟจะเปลี่ยนตามเสียงที่เราเลือกในคอม แต่พอลองใช้ CyberLink PowerDVD 11 ก็ไม่เป็น5.1 ไฟบอกว่าใช้ระบบก็ไม่มีขึ้น ลอง bf3 ก็ไม่มี5.1 และไม่มีไฟขึ้น ลอง mw3 ปรับ5.1ก็ไม่ออก5.1 ช่วยด้วยคับ อยากเล่นBF3 แบบ5.1มาก อยากรู้จะมันขึ้นขนาดไหน
    MB เป็น ASUS P5KC คับ

OverclockZone Member l9399tx199's Avatar

เข้าเกม ออฟชั้นไปที่เสียง ปรับ Enhanced Stereo Mode ให้เป็น off อีกนิดปรับ hi-fi เป็น WAR TAPES จะเกิดสงครามขึ้นในบ้านคุณครับ ขอให้สนุก
    เคดิส
    http://www.overclockzone.com/forums/...E0%B8%9A/page2
    แหละ
    CyberLink PowerDVD 11 ต้องไปปรับเอง อยู่ข้างๆตัวปรับเสียงของโปรแกรม รูปประมาณนี่ <O> คลิกแล้วมีหน้าต่างใหม่ เข้า Audio อยากให้ออกกี่ลำโพง ปรับตรง speaker เลย
    Last edited by l9399tx199; 2 Dec 2011 at 02:51:01.

OverclockZone Member wt25044's Avatar
    09.00- 16.00 BTS อารีย์ , ส.- อา 09.00- 17.00 BTS อ่อนนุช

อารมนี่ต้อง war tapes ครับ

OverclockZone Member drift000's Avatar
    พระราม2, เทเวศน์, มหาชัย, จตุจักร, คาร์ฟูลอิสรภาพ, ดาวคนอง

ีระวังข้างบ้านจะแตกตื่น

OverclockZone Member vagrants's Avatar

ตอนเล่นครั้งแรก ฉากที่หลบไรเฟิล แล้วคลานบนดาดฟ้า เสียง dts ทำให้ตื่นเต้นได้อีก 30 %

OverclockZone Member Raidmax_K's Avatar

battlefield 3 นิถ้าได้ชุดลำโพง 5.1 หรือ 7.1 นิผมว่าโคตรสะใจเลยนะนั่น
    ยิงกันทีเสียงสนั่น

OverclockZone Member nonyoyo01's Avatar

Quote Originally Posted by Raidmax_K View Post
    battlefield 3 นิถ้าได้ชุดลำโพง 5.1 หรือ 7.1 นิผมว่าโคตรสะใจเลยนะนั่น
    ยิงกันทีเสียงสนั่น
    +1 ระวังข้างบ้านด้วย อิอิ

OverclockZone Member thejom's Avatar

Enhanced เป็นoffละนะคับก็ไม่เป็น5.1อ่าคับ ท่าระบบ5.1ทำงานมันจะมีไฟขึนที่เครื่องเสียงอ่าคับ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

แนวนี้ต้อง ต่อ analog rca จากการ์เสียง เข้า avr ครับ

เกมไม่ได้ส่งสัญญาญเสียงเหมือนหนัง

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

เกมนี้ผมปรับยังไงก็ออกแค่ 4.1 ch
    เพราะลำโพง Center มันไม่ยอมดังเลย

OverclockZone Member vagrants's Avatar

Quote Originally Posted by kenqji View Post
    เกมนี้ผมปรับยังไงก็ออกแค่ 4.1 ch
    เพราะลำโพง Center มันไม่ยอมดังเลย
    ของผมออกปกตินะ การ์ด sb0460+ลำโพง x-15

OverclockZone Member kiat999's Avatar

Quote Originally Posted by l9399tx199 View Post
    เข้าเกม ออฟชั้นไปที่เสียง ปรับ Enhanced Stereo Mode ให้เป็น off อีกนิดปรับ hi-fi เป็น WAR TAPES จะเกิดสงครามขึ้นในบ้านคุณครับ ขอให้สนุก
    เคดิส
    http://www.overclockzone.com/forums/...E0%B8%9A/page2
    แหละ
    CyberLink PowerDVD 11 ต้องไปปรับเอง อยู่ข้างๆตัวปรับเสียงของโปรแกรม รูปประมาณนี่ <O> คลิกแล้วมีหน้าต่างใหม่ เข้า Audio อยากให้ออกกี่ลำโพง ปรับตรง speaker เลย

จะเกิดสงครามขึ้นในบ้านคุณ ชอบๆ

OverclockZone Member lookkrit's Avatar

ไปปรับในวินโดว์ยังครับ ถ้าไม่ได้ปรับก็ไม่ออกน่ะ ปรับที่ Control panel > Sound บนแทบเลือก playback คลิกขวาตรง Speaker ของเราเลือก configure speaker

เลือกในนั้นเป็น 5.1 Surround ลองเทสลำโพงดู ว่าออกครบไหม ละก็ next ไปจนเสร็จเลยครับ

OverclockZone Member thaweea101's Avatar
    กทม. ลาดพร้าว 101/1

Quote Originally Posted by acquiesce View Post
    แนวนี้ต้อง ต่อ analog rca จากการ์เสียง เข้า avr ครับ

เกมไม่ได้ส่งสัญญาญเสียงเหมือนหนัง
    Attachment 1469655

ออกครับท่านแต่ต้องใช้การ์ดรุ่นที่มี DTS connect เช่น Asus sonar ds แต่รุ่นนี้ของผมแปลงหัว Coax ต่างหาก เพราะมันไม่มีมาเหมือนรุ่นใหม่ๆ จากนั้นท่านก็ใช้สาย Coax วิ่งไปหา AVR แอมป์ 5.1 เหมือนกับที่ท่านทำกับ เครื่องเล่น DVD ไปหา AVR เลยครับ แนะนำให้ใช้สาย Coax เพราะเสียงดีกว่า Optical ไม่บาดหูแหลมเฟี้ยว เสียงสมจริงธรรมชาติกว่าครับ

Attachment 1469665

ใช้พวก AVR รุ่นเก่าๆ ที่ไม่มี HDMI ก็ได้ครับ ขอให้เป็น DTS ก็พอ ส่วนระบบ Dolby Digital ไม่แนะนำนะครับ เสียงสู้ DTS ไม่ได้

เพียงเท่านี้แหละ 5.1+DTSผ่านสาย Coax เสียงมารอบทิศทางแบบชัดเจนราวกับกำลังดูหนังระบบ DTS ทีเดียว

ปล.ผมทดสอบทั้ง
    1.Analog จากการ์ดเข้าไป AVR5.1(ผ่านตรง) ซึ่งจะใช้การถอดรหัสด้วย การ์ด
    2.Digital DTS จากการ์ด ไปหา AVR ให้ AVRเป็นตัวถอดรหัสเสียง
    ปรากฏว่า เหมือนดูหนังระหว่างDVD กับ VCD เลยครับ คนละเรื่องเลย
    Last edited by thaweea101; 5 Dec 2011 at 14:23:41.

Bookmarks

Bookmarks