overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member Inst's Avatar

Default ระหว่าง CPU i5 (2 core 4 threads) กับ Phenom ii X4 เลือกอะไรดีครับ

ระหว่าง CPU i5 ที่เป็น 2 core 4 threads เช่น 650 ถ้านำมาเปรียบเทียบกับ Phenom ii X4 ที่เป็น (4 Core 4 Thread) เช่นพวก 840 955 ควรจะเลือกอะไรดีครับ

ไว้สำหรับเล่นเกม Offline / เขียนโปรแกรม / Youtube หลายจอ / ดูหนัง HD 1080p / คอมเปิดนาน / ห้องไม่มีแอร์

L2/L3 เยอะๆ จะมีผลดีมากน้อยแค่ไหนครับ

(เคยได้ข่าวว่า AMD มันร้อน แต่ราคามันไม่แพงเหมือน intel ถ้าจะติดพัดลมระบายความร้อนหลายตัว คิดว่าคุ้มหรือเปล่าครับ)

ดังนั้น ในสถานการณ์ที่ไม่มีแอร์ บวกกับการทำงานข้างต้น ควรเลือกแบบไหนดีครับ

OverclockZone Member Princeshev's Avatar

เลิกคิดว่า AMD ร้อนได้แล้วครับ (ถ้าเป็นคนอื่นอาจจะเม้นแรงกว่าผมนะ)

เทียบราคา+คุณภาพ แล้วก็การนำไปใช้งานของคุณ

AMD Phenom II X4-955BE น่าจะตอบโจทย์ได้คุ้มที่สุด (M/B Socket AM3)

ถ้ากลัวร้อน ก็หาฮีทซิ้งดี ๆ ซักตัว (CPU+SINK ยังถูกกว่า I5 650 อีกนะ)

พอเหอะ ลืมเรื่อง AMD ร้อนไปเลยครับ จัด X4 955BE มาแล้วคุณก็จะรู้เอง

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ตอนนี้ AMD ไม่ร้อนแล้วครับ เย็นพอๆกับอินเทล

ถ้างบไม่เยอะ แนะนำAMD ครับ ประหยัดกว่า

แต่ถ้างบเยอะก็จัดอินเทลไปครับ

OverclockZone Member Inst's Avatar

ห้องผมร้อนขนาดว่า เปิดพัดลมนอนตอนเที่ยงไม่ได้ 55+

แล้วปกติผมก็ใช้แต่ Intel ครับ ยังไม่เคยลอง AMD เลยไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง

OverclockZone Member GuDekBpk's Avatar

Quote Originally Posted by Inst View Post
    ห้องผมร้อนขนาดว่า เปิดพัดลมนอนตอนเที่ยงไม่ได้ 55+

แล้วปกติผมก็ใช้แต่ Intel ครับ ยังไม่เคยลอง AMD เลยไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง
    สภาพเหมือนห้องผมเลยครับ AMD เด๋วนี้ไม่ร้อนแล้วครับ เทียบความเร็ว X4 อาจสู้ I5 ไม่ได้แต่ถ้างบจำกัดก็ AMD ครับว่าแต่ I5 2Core 4 threads นี่มันตั้งแต่ LGA 1156 นิครับมันตกรุ่นแล้วถ้า LGA 1155 มี 4 หัวหมดครับ ถ้าเล่น I5 ตัว 2 หัวผมเชียร์ AMD X4 ครับมันตกรุ่นแล้ว

OverclockZone Member cadulac's Avatar
    Krung Thep Maha Nakhon,Lat Krabang,Bang Kapi,Min Buri

เป็นความคิดเห็นส่วนตัว
    - เล่นเกม Offline ยกตัวอย่าง battlefield 3,call of duty modern warfare 3 (ส่วนใหญ่จะกินสเป็คสูง ปัจจุบันหรือแม้แต่ในอนาคต 1-2 ปี ท่านคงจะไม่เปลี่ยนคอมพิวเตอร์ ปีล่ะครั้งหรอก CPU + การ์ดจอ + แรม มีผล) หรือ แม้แต่งาน เรนเดอร์ ยังเห็นผล แนะนำ I5 (ผมใช้ Q8200 + Asus P5Q + Asus HD4890 + CORSAIR DOMINATOR 2GB (2 x 1GB) เมษาปีหน้า ครบ 3 ปีแล้ว ปัจจุบัน ยังใช้อยู่ เกมที่ว่ามาผมเล่นได้ฉลุย)
    - หากไม่มีงานที่เกี่ยวข้องดังที่กล่าวมาแล้ว แนะนำ AMD ประหยัดงบสะบายกระเป๋า

OverclockZone Member

จขกท. ดูเหมือนจะเปิดหลายจอนะครับ
    เห็นเขาว่ากันถ้าเล่นหลายจอ ใช้ AMD ไม่ดีกว่าหรอ

ส่วนตัว X4 เนี่ยอีก 3ปีก็ไม่น่าเกลียด เกมเดี๋ยวนี้มันคงไม่มากไปกว่านี้เท่าไหร่
    เพราะถ้ามากกว่านี้ ลง PS3 ดีกว่า อิอิ

ปล.ห้องร้อน แนะนำนะครับว่า ถ้าอยู่หอ ให้เลือกฝั่งที่โดนแดดตอนเช้า หรือถ้าไม่โดนเลยทั้ง
    เช้า เย็นจะดีมาก ยิ่งถ้าห้องมีตึกบัง จะเย็นครับ

แต่ถ้าเป็นบ้าน ให้ใช้พัดลมปกติดูดอากาศครับ โดยหัน หน้าพัดลมออกไปนอกหน้าต่าง(ต้องใช้พัดลมเอาไว้ที่หน้าต่างเลยนะครับ) จะทำให้อากาศในห้องเย็นขึ้นเยอะ

ระหว่างสองตัวนี้ผมเลือก amd สี่หัวแท้ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ socket 1155 ของ intel อย่าง i3 2100 ไว้อัพเกรดเป็นสี่หัวในอนาคต เค้าว่ากันว่า i3 2100 ตัวนี้แรงใช้ได้เลยนะครับ

M.Dasakorn
    Guest

Quote Originally Posted by EXOSPECTRE View Post
    เมื่อเร็วๆนี้ ผมได้ขายชุด intel ผมทั้งชุดทิ้งไป อันเนื่องจาก cpu ไหม้ และส่งเคลมช้ามาก เลยอดใจรอไม่ได้ ก็เลยมองหา cpu ที่จะเปลี่ยน

ตอนแรกลังเล ระหว่าง i7 กับ fx8120 คิดไปคิดมา socket 1156 เพิ่งซื้อได้ปีเศษ ราคา ณ ตอนนั้น 12900บาท แล้วถูกมองว่าเป็นของตกรุ่น

โดนกดราคาสารพัด ดูอย่าง Q9550 Q9650 ยังแพงกว่า i5 อีก ทำไมไม่เห็นมองว่าตกรุ่นบ้าง แต่ยังไงก็เถอะ ผมก็รู้สึกแย่กับ intel นะ ที่มันหักคอกันแบบนี้

i5 กับ i7 1156 ที่เคยใช้ ผมว่ามันก็ยังแรงอยู่นะ ทำไมมันถึงลอยคอ 1156 แล้วไปทำ 1155 แทน ไม่เข้าใจ ผมคิดว่า intel ใจร้ายมากเลยนะ

ที่เปลี่ยนเป็น amd เหตุผลหนึ่งก็คือ กลัวซื้อ 1155 แล้วปีหน้ามันเปลี่ยนเป็น 1157 1159 1160 มั้ง ไม่รู้จะมี socket อะไรใหม่ๆมา surprise อีก กลัวจะเสียความรู้สึก แล้วถูกมองว่าตกรุ่นอีก

เข้าเรื่อง AMD FX8120 หลังจากที่ได้ใช้ 8คอร์ ความรู้สึกเทียบกับ i5 i7 1156 ที่เคยใช้ เอาจริงๆ ก็รู้สึกว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

แต่ผมลองเทส pi กับใช้ othos แล้วลองเล่นเน็ทดูยูทูบไปด้วย ปรากฏว่าใช้ได้ แม้ว่าจะมีอาการหน่วงๆ อยู่บ้างเล็กน้อย

ถ้าเป็น i5 ที่เคยใช้ กว่าจะเปิด chrome ได้ ต้องรอนาน ดูยูทูปก็กระตุกบางทีค้างไปเลย ส่วนเรื่องเล่นเกม ผมก็รู้สึกต่างนะ แต่ก็ไม่มากตอนที่ลอง battle field รู้สึกว่า i5 จะมีหน่วงบ้าง แต่ fx ตัวนี้ ไม่หน่วง ให้ความลื่นไหลมาก

เนื่องจากผมยังไม่ชินกับ bios ของ amd เท่าไหร่ แล้วอีกอย่าง ยังไม่ชินกับ bios ที่ไม่ได้เป็นสีฟ้าๆ ตัวหนังสือสีเทา เป็นกราฟฟิค ใช้เม้าส์ได้ เลยยังเล่นอะไรไม่ค่อยจะเป็น

ขอติ amd นิดนึงครับ เกี่ยวกับพัดลมเดิม เสียงแม่ งดังมาก ถึงแม้จะเย็นก็เถอะ Full load ที่ 45-50องศา แต่ก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรกับผม ผมใช้ megahalem เลยหมดปัญหาไป

อีกเรื่อง คือ Slot Ram กับ CPU มันใกล้กันมาก ซึ่งทำให้ใช้ sink ใหญ่ๆ ไม่ได้ เกือบจะได้ขาย halem ไปเพราะใส่ Corsair Vengeance 8GB ไม่ได้เสียแล้ว แต่ก็ดีทีได้ G.Skill Sniper 1822 มาใช้ ทำให้หมดปัญหาเรื่อง ซิ้งแรมสูงไป

สรุปหลังจากที่ได้เปลี่ยนเป็น AMD แล้วรู้สึกว่า ก็ค่อนข้างพอใจในเรื่องของการใช้งาน

แต่รู้สึกแย่ เพราะได้อ่านความรู้สึกแย่ๆจาก สาวกหลายๆท่านว่า Bulldozer ทำให้บรรดาสาวกว่า น่าผิดหวังมากในรุ่นนี้

นี่เราซื้อ cpu มาใช้งาน หรือซื้อ มาแข่งกับฝ่ายตรงข้าม ? ทำไมต้องรู้สึกแย่ขนาดนั้นครับ ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆ

เครื่องผม ไม่แรงมาก พื้นๆ
    .

พูดซะเห็นภาพเลย เ้รื่องตกรุ่นเร็วเนี่ย ของจริง!

Quote Originally Posted by M.Dasakorn View Post
    .
    ชัดเจนครับท่าน

OverclockZone Member witamd's Avatar

Quote Originally Posted by M.Dasakorn View Post
    .

อยาก 8120 เหมือนกันครับ เเต่ใช้เงินกระทันหันจัด 1155t ก่อน

M.Dasakorn
    Guest

Quote Originally Posted by witamd View Post
    อยาก 8120 เหมือนกันครับ เเต่ใช้เงินกระทันหันจัด 1155t ก่อน
    ^^ คุ่ม

Amd คุ้มกว่านะผมว่า เพื่อนผมใช้ Phenom IIx4 + HD 6790 แรงพอๆกับ I5 +560 เลย มองไม่เห็นความแตกต่าง แถมประกอบถูกกว่าเกือบหมื่น

Quote Originally Posted by Aloner View Post
    Amd คุ้มกว่านะผมว่า เพื่อนผมใช้ Phenom IIx4 + HD 6790 แรงพอๆกับ I5 +560 เลย มองไม่เห็นความแตกต่าง แถมประกอบถูกกว่าเกือบหมื่น
    Phenom IIx4 รุ่นไหนเหรอครับท่าน

อยากทราบ Spec + ราคาเครื่องของเพื่อนได้มากมาย เผื่อได้เอามาช่วยตัดสินใจซื้อ

M.Dasakorn
    Guest

Quote Originally Posted by Inst View Post
    Phenom IIx4 รุ่นไหนเหรอครับท่าน

อยากทราบ Spec + ราคาเครื่องของเพื่อนได้มากมาย เผื่อได้เอามาช่วยตัดสินใจซื้อ
    งบท่านมีเท่าไรครับ อยากเล่น VGA ค่ายไหน มีHDD เดิมหรือเปล่า มีอะไรของเดิมบ้างเพือไม่ต้องซื้อใหม่ จะได้เอาเงินลง VGA แรงๆ หรือ CPU

OverclockZone Member james42259's Avatar

ผมว่า เท้าจะจัด i5 เล่น AMDX6 ไปเลย ราคา***งกันนิสหน่อย

AMDX6 ปรับ BTF3 สุดๆลายละเอียด1900*1600 ยังสบายมากกกกกกๆ (GTX560)

ปล.เกมส์เดียวนี้ไช่เเค่ 4Core เเต่ AMDต้องนี้เพิมความเเรงถึง 6Core คิดว่าอันไหนเเรงกว่าหละ (ไช่ Coreที่เหลือให้เป้นประโยด)
    ปล.2อย่าไปดูที่ฃื่อว่าเเท้กว่าเเพงกว่า ดูที่ข้อมูลคับเเละประกัน เพราะcpu เป็นสวนที่พังอยากที่สุดในคอมเลย
    Last edited by james42259; 3 Dec 2011 at 16:15:06.

งบท่านมีเท่าไรครับ อยากเล่น VGA ค่ายไหน มีHDD เดิมหรือเปล่า มีอะไรของเดิมบ้างเพือไม่ต้องซื้อใหม่ จะได้เอาเงินลง VGA แรงๆ หรือ CPU
    งบประมาณ 10k หน่ะท่าน VGA สนใจของค่ายแดงอยู่ HDD มีแล้ว (SATA II 500GB) จอก็มีแล้ว

Quote Originally Posted by james42259 View Post
    ผมว่า เท้าจะจัด i5 เล่น AMDX6 ไปเลย ราคา***งกันนิสหน่อย

AMDX6 ปรับ BTF3 สุดๆลายละเอียด1900*1600 ยังสบายมากกกกกกๆ (GTX560)

ปล.เกมส์เดียวนี้ไช่เเค่ 4Core เเต่ AMDต้องนี้เพิมความเเรงถึง 6Core คิดว่าอันไหนเเรงกว่าหละ (ไช่ Coreที่เหลือให้เป้นประโยด)
    ปล.2อย่าไปดูที่ฃื่อว่าเเท้กว่าเเพงกว่า ดูที่ข้อมูลคับเเละประกัน
    X6 ผมก็แอบสนใจเหมือนกัน แต่ดูๆแล้วราคามันน่าจะแรงไปสำหรับผม

Bookmarks

Bookmarks