Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ครับ พา i7 2600 k + z68x-ud3h-b3 ไป 4.7 gทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ครับ พา i7 2600 k + z68x-ud3h-b3 ไป 4.7 gทีครับ

ตอนนี้ผม 4.2 auto หมด สว่น ram ตั้งไว้ 1600 ไฟ 1.6

CPU - I7 2600K
    M/B - Gigabyte z68x-ud3h-b3
    RAM - RAM DDR3 4G 2200 G SKILL F3 17600CL9D 4GBXLD 2GBX2
    PSU - Raidmax RX730SS
    ซิ้ง - V6GT

แนะนำทีครับปรับยังไง ให้ได้ 4.7 อะครับ ส่วน load line ผมไม่ได้ตั้งเพราะไม่รู้ัว่าจะตั้งเท่าไรดีิะครับ

ผมลองแล้วไฟ 1.38 รันปุ๊บ ค้างปั๊บ

ตั้งแรม 2133 ไฟแรมตามสเปค CL ตามสเปค อย่าเปิด XMP ให้ตั้งเอง

load line level7
    ไฟ CPU 1.38 ต้องบูท 4.7 ได้อยู่แล้วนะครับลองดู
    QPI AUTO
    ที่เหลือ AUTO ให้หมดครับ

Comment

เป็นอะไรไหม ถ้า ตั้งไฟแรม ไว้ 1.605 แล้วก็ตั้งค่่าสุดหมดอะครับ น่าจะเป็นความเร็ว เป็น เอ๊กเปอร์ เอ๊กตรีม

ผมตั้ง 2133 อะครับ พอตั้ง 1.6 เปิดไม่ติดอะครับ ต้อง เป็น 1.605

Comment

แรม GSKILL รุ่นนี้ไฟ 1.65 ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          แรม GSKILL รุ่นนี้ไฟ 1.65 ไม่ใช่เหรอครับ
          อ่าวเหรอครับ เห็นที่กล่องบอก1.6 แล้วตกลงนี่ต้องตั้ง 1.605 หรือ 1.65 ครับ

Comment

งั้นก็ตามข้างกล่อง แต่จริงๆต้องที่แปะไว้ที่ตัวแรมครับ จะมีบอก เคยเจอที่กล่องกับที่แรมระบุไม่ตรงกันเฉยเลยโครตงง

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              งั้นก็ตามข้างกล่อง แต่จริงๆต้องที่แปะไว้ที่ตัวแรมครับ จะมีบอก เคยเจอที่กล่องกับที่แรมระบุไม่ตรงกันเฉยเลยโครตงง
              จากนี่อะครับ http://www.mdcomputeronline.com/stor...263281-th.html

ผมเอาพัดลมเป่าแรมออก จะเป็นไรไหมอะครับ มันติดซิ้งอะ

แต่ตั้งไฟไว้ 1.605 ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

Performance Enhance -- Extreme
              Dram Timing Selectable (SPD) --- Expert

อย่างนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

Comment

อย่างนี้เป็นไงอะครับ ใช้ได้ไหมอะครับ

ต้องปรับอะไรอีกไหมอะครับ แนะนำทีครับ

Comment

เมพ ขิงๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    เมพ ขิงๆ
                    ขอบคุณครับ มือใหม่อะครับ ชี้แนะด้วยนะครับ

ถามหน่อยสิครับ ถ้าเราใช้งานปกติ เรา clock ไว้อย่างนี้ จะไม่มีผลอะไรตามมาใช่ไหมครับ เพราะผม คง ไว้ที่ 4.7 อะครับ

Comment

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับซิ้งค์ระบายความร้อนดีอยู่้แล้ว ถ้าไม่เอาไปโหลดบิททั้งวันทั้งคืนไม่ปิดแบบ 24/7 CPUก็คงอยู่ด้วยได้ไม่นานครับ
                      Last edited by jim_java; 2 Dec 2011, 11:41:09.

Comment

ไฟเลี้ยง cpu นี่ มันจะไม่ลดเลยเหรอครับ แม้แต่ตอนเปิดไว้เฉยๆอะครับ วันนึงผมใช้คอมประมาณ 20 ชม อะครับ

แล้วพัดลมเป่าแรมผมถอดได้ไหมอะครับ

Comment

Originally posted by devilbob View Post
                          ไฟเลี้ยง cpu นี่ มันจะไม่ลดเลยเหรอครับ แม้แต่ตอนเปิดไว้เฉยๆอะครับ วันนึงผมใช้คอมประมาณ 20 ชม อะครับ

แล้วพัดลมเป่าแรมผมถอดได้ไหมอะครับ
                          ถ้าปิดตัวปรับตัวคูณอัตโนมัติไว้(C1EและSpeed Step)มันก็จะจ่ายไฟเลี้ยงเต็มตลอดตามที่เรา OC ไว้ ส่วนในเรื่องของแรมถ้าเราไม่ได้ลากBUSสูงๆไว้โดยใช้ไฟสูง ถ้าไม่ถึง1.7+ไม่ใส่ก็ได้ครับ

ปล.วันนึงคุณนอน 4ชม. เองหรอ O_0

Comment

Originally posted by jim_java View Post
                            ถ้าปิดตัวปรับตัวคูณอัตโนมัติไว้(C1EและSpeed Step)มันก็จะจ่ายไฟเลี้ยงเต็มตลอดตามที่เรา OC ไว้ ส่วนในเรื่องของแรมถ้าเราไม่ได้ลากBUSสูงๆไว้โดยใช้ไฟสูง ถ้าไม่ถึง1.7+ไม่ใส่ก็ได้ครับ

ปล.วันนึงคุณนอน 4ชม. เองหรอ O_0

ขอบคุณมากครับ

อิอิ แฟนมาเล่นต่ออะครับ เลย ใช้คอมเยอะ

ปล.ตกลง ต้องเปิด มันยังไงอะครับ C1EและSpeed Step อันนี้อะ

Comment

^

อยู่ในหน้า Bios ครับลองเข้าไปหาดูนะครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X